DanLuat 2015

Hỏi Chế độ thai sản cho người đã nghỉ việc trước khi sinh 4 tháng

Chủ đề   RSS   
  • #306586 14/01/2014

    nguyenphuong195

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi Chế độ thai sản cho người đã nghỉ việc trước khi sinh 4 tháng

    Chào Luật sư,

    Luật sư cho em hỏi vấn đề sau:

    Em đi làm và được chính thức đóng bảo hiểm từ tháng 1/2013 đến tháng 3/2013. Sau đó do em có vấn đề về sức khỏe nên nghỉ việc và không được đóng bảo hiểm tiếp. Đến tháng 10/2013 em tiếp tục đóng bảo hiểm ở công ty này cho đến hết tháng 12/2013 thì nghỉ đến nay. Vậy Luật sư cho em hỏi thì liệu đến tháng 4/2014 này em sinh con thì em có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Vì em thấy theo quy định thì phải đóng bảo hiểm đủ 6 tháng trong 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng. Mà như vậy tính ra cả 2 lần đóng của em cũng vừa đủ 6 tháng rồi ạ.

    Em đang rất lo lắng vấn đề này nên mong Luật sư hồi âm sớm giúp em.

    Cảm ơn luật sư!

     
    3073 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306605   14/01/2014
    Được đánh dấu trả lời

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 28 của Luật Bảo hiểm xã hội :

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.  (Quy định về khoảng thời gian 6 tháng trong vòng 12 tháng này được hiểu là tính cả thời gian tham gia gián đoạn, không cần liên tục).

    Áp dụng quy định tại Nghị định 152 hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội. Nếu bạn sinh trong tháng 4/2014 thì:

    Trường hợp bạn sinh trước ngày 15/4 thì 12 tháng trước khi sinh của bạn tính từ tháng 4/2013 đến tháng 3/2014;

    Trường hợp bạn sinh từ sau ngày 15/4  thì 12 tháng trước khi sinh sẽ tính từ tháng 5/2013 đến 4/2014.

    Trong khoảng thời gian đó, bạn phải có đủ 6 tháng đóng BHXH bắt buộc thì mới có thể được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

    Thân ái!

    Công ty Luật Minh Long & Cộng sự. (T)

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 14/01/2014 03:28:04 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-