Hỏi cách làm bài thi về luật?

Chủ đề   RSS   
  • #268568 11/06/2013

    gollandvietnam

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi cách làm bài thi về luật?

    mình có chút thắc mắc mong được mọi người hướng dẫn!

    1. Trong một bài thi về Luật, khi minh muốn trả lời câu hỏi thì có bắt buộc phải nói là trích theo khoản nào, Điều nào, của Luật nào hay mình chỉ cần trích nội dung của Điều đó? nếu mình không nói trích theo khoản nào, Điều nào, Luật nào thì có bị trừ điểm hay k?

    2. Trường hợp Bộ Luật đã được ban hành từ năm 2006, năm 2007 chính phủ ban hành nghị định hướng dẫn một số điều của Bộ Luật đó. Cùng nói về một vấn đề, nhưng trong Bộ Luật nói ngắn gọn hơn, trong nghị định hướng dẫn nói chi tiết hơn ( tức dài hơn), vậy khi làm bài thi nếu mình làm theo nội dung trong Bộ Luật thì có bị trừ điểm k? hay bắt buộc phải làm bài theo nghị định mới ban hành?

     
    14092 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268574   11/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1971 lần


    Chào bạn!

    Tôi chia sẽ kinh nghiệm của cá nhân tôi với bạn như sau:

    1/ Việc trích nguyên văn điều luật có được điểm tối đa, hay bị trừ điểm hoặc chỉ nêu căn cứ điểm, khoản, điều của Văn bản pháp luật trong bài thi có được điểm tối đa hay bị trừ điểm? Vấn đề này còn tùy thuộc vào cách chấm điểm của mỗi giáo viên, chưa có một văn bản nào quy định cụ thể vấn đề này.

    Tuy nhiên, kinh nghiệm thi cử của thời sinh viên điểm tối đa đạt được khi làm bài thi là sau khi nêu cụ thể, ví dụ: căn cứ điểm a khoản 1 điều 104 Bộ luật hình sự, thì ta trích dẫn cụ thể và để trong ngoặc kép:

    "Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác 

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;"

    Tuy nhiên, học mỗi môn mỗi thầy, cô sẽ có quan điểm và phương pháp làm bài, học bài riêng. Để đạt được điểm tối đa thì các bạn nên tìm hiểu về phương pháp học và làm bài ở những môn mà mình đã học.

    2/ Trường hợp vấn đề được hỏi, mà Bộ luật/Luật đã quy định rõ, cụ thể và đầy đủ thì bạn không cần viện dẫn văn bản dưới luật để làm căn cứ giải quyết vấn đề, và ngược lại nếu Bộ luật/Luật chưa quy định rõ vấn đề cần được giải đáp, trong khi đó văn bản dưới luật quy định cụ thể cần áp dụng để giải quyết, thì trường hợp này bắt buộc phải viện dẫn văn bản dưới luật để xử lý.

    Nhưng đa phần, những trường hợp Bộ luật/Luật/. . .đã quy định rõ, cụ thể, chi tiết thì sẽ không có văn bản dưới luật hướng dẫn nữa.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    gollandvietnam (11/06/2013) danusa (20/06/2013)
  • #270504   20/06/2013

    PML1990
    PML1990

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi xin cám ơn bạn Duy về bài viết trên.

    Nhắn bạn PML1990 : Bạn không nên trích dẫn 1 bài viết dài chỉ để nói 1 câu ngắn như vậy. Nếu muốn cám ơn thì nhấn nút bên cạnh bài viết là đủ

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 20/06/2013 07:06:05 CH cắt bỏ 1 km trích dẫn
     
    Báo quản trị |