DanLuat 2015

Hỏi các quy định về Hội Đồng Thành Viên của Doanh nghiệp.

Chủ đề   RSS   
  • #315223 24/03/2014

    Hỏi các quy định về Hội Đồng Thành Viên của Doanh nghiệp.

    Chào các bạn trong CĐ Dân Luật.

    Cho mình hỏi: Có quy định về số lượng Thành viên trong Hội Đồng Thành Viên (HĐTV) của Doanh nghiệp không ạ?

    Công ty mình là Công ty TNHH 2 Thành viên, vốn đầu tư 100% nước ngoài vậy số thành viên tối đa trong HĐTV là bao nhiêu người? Doanh nghiệp có cần phải đăng ký số thành viên trong HĐTV không? Nếu có đăng ký ở đâu?

    Mong các bạn và các anh chị giải đáp sớm.

    Chân thành cảm ơn!

     
    2191 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315241   24/03/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Luật không có quy định về số lượng thành viên trong HĐTV. Tuy nhiên, theo mình kết luận thì số lượng thành viên trong HĐTV luôn > = số lượng thành viên góp vốn vì có trường hợp, thành viên là tổ chức, thì tổ chức này sẽ cử đại điện ủy quyền của mình trong HĐTV (có thể là 1 hoặc nhiều hơn tương ứng với tỷ lệ góp vốn của tổ chức này) và thông báo tới cơ quan đăng ký kinh doanh theo Điều 48 LDN 2005 (thủ tục này thường thực hiện luôn lúc đkkd rồi).

    Không phải đăng ký thành viên HĐTV với cơ quan nhà nước, tuy nhiên, công ty phải lập Sổ đăng ký thành viên lưu giữ các thông tin về thành viên HĐTV tại công ty.

    Thành Tuấn

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    poscovst (25/03/2014)
  • #315380   25/03/2014

    Chào anh Tuấn,

    Cảm ơn anh Tuấn vì lần nào em có thắc mắc anh Tuấn cũng giải đáp sớm nhất hihi.

    - Bên em đang làm điều chỉnh Giấy Phép Đầu Tư có cần đăng ký lại số thaành iên trong HĐTV như điều 48 LDN không anh? 

    - Sổ đăng ký thành viên này do Công ty tự lập tự quản lý hay cần cơ quan nào xác nhận không anh Tuấn?

    Mong anh giúp đỡ :)

     
    Báo quản trị |  
  • #315454   25/03/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Hi bạn,

    Rất vui nếu có thể giúp đỡ bạn phần nào đó.

    Việc đăng ký thành viên của HĐTV như mình là trả lời là không có thủ tục đó. Trong hồ sơ thay đổi IC nộp lên cơ quan nhà nước thì đã có 1 mục là danh sách thành viên trước và sau khi thay đổi rồi.

    Sổ đăng ký thành viên do công ty tự lập và lưu giữ tại trụ sở chính của công ty. Nói là sổ thôi nhưng kiểu như là 1 tờ giấy/ tài liệu ghi các thông tin về thành viên này nọ.

    Bạn tham khảo thêm Điều 40 LDN:

    Điều 40. Sổ đăng ký thành viên

    1. Công ty phải lập sổ đăng ký thành viên ngay sau khi đăng ký kinh doanh. Sổ đăng ký thành viên phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Tên, địa chỉ trụ sở chính của công ty;

    b) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với thành viên là cá nhân; tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số quyết định thành lập hoặc số đăng ký kinh doanh đối với thành viên là tổ chức;

    c) Giá trị vốn góp tại thời điểm góp vốn và phần vốn góp của từng thành viên; thời điểm góp vốn; loại tài sản góp vốn, số lượng, giá trị của từng loại tài sản góp vốn;

    d) Chữ ký của thành viên là cá nhân hoặc của người đại diện theo pháp luật của thành viên là tổ chức;

    đ) Số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp của từng thành viên.

    2. Sổ đăng ký thành viên được lưu giữ tại trụ sở chính của công ty. 

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    poscovst (25/03/2014)

0 Thành viên đang online
-