DanLuat 2015

Hỏi các bác về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #330995 01/07/2014

    Hỏi các bác về chế độ thai sản

    Các bác cho e hỏi: Công ty e có 1 trường hợp công nhân nữ mới sinh con đầu tiên và là đẻ mổ phẫu thuật. Vậy hỏi các bác là công nhân đó được hưởng những chế độ gì và tiền được bảo hiểm chi trả là thế nào cần những giấy tờ gì? e chưa làm chế độ thai sản lần nào nên chưa rõ. Chỉ thấy bảo là được 6 tháng tiền lương cơ bản và đẻ mổ thì đc nghỉ thêm 7  ngày dưỡng sức sau sinh...mong các bác giúp đỡ chi tiết giúp e.

     
    10370 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331043   01/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn !
    Mức trợ cấp 1 lần khi sinh con; mức hưởng chế độ thai sản; chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi sinh quy định tại Điều 34 và Điều 37 Luật BHXH như sau:
     
    - Lao động nữ sinh con thì được trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.
     
    - Người lao động hưởng chế độ thai sản khi sinh con với mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
     
    - Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.
     
    Căn cứ khoản 1, điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH), khoản 1, điều 17 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc và điểm 10, khoản 3 Thông tư 19/2008/BLĐTBXH ngày 23/9/2008 của Bộ Lao động, Thương bình và Xã hội (LĐ,TB&XH) quy định: “Trong khoảng thời gian 60 ngày, tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc, sau khi hết thời gian hưởng chế độ sinh con quy định tại điều 31 Luật BHXH mà sức khỏe còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe theo quy định tại điều 17 Nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ”. Thời gian nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được quy định: Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ hai con trở lên, tối đa 7 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật, bằng 5 ngày đối với các trường hợp khác.  
     
    Trường hợp này người lao động sinh con bằng phương pháp sinh mổ, nếu hết thời hạn nghỉ thai sản bốn tháng mà sức khỏe còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tối đa 7 ngày. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung (khoản 2, điều 37 Luật BHXH và khoản 3, điều 17 Nghị định 152/2006/NĐ-CP). Như vậy, ngoài chế độ thai sản, người lao động trên  còn được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh theo quy định trên, cụ thể: 25% (hoặc 40%) mức lương tối thiểu chung nhân với số ngày được nghỉ.
     
    Bạn làm thủ tục hưởng chế độ thai sản cho người lao động tại Cơ quan BHXH nơi công ty đăng ký BH, hồ sơ gồm:

    - Sổ bảo hiểm xã hội.

    - Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con

    - Xác nhận của người sử dụng lao động về điều kiện làm việc đối với người lao động làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc xác nhận của người sử dụng lao động đối với lao động nữ là người tàn tật.

    - Danh sách người hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập.

    Hồ sơ hưởng chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi sinh quy định tại khoản 2, điều 10 Quyết định 777/QĐ-BHXH ngày 17/5/2010 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam ban hành quy định về hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng các chế độ BHXH quy định: “Hồ sơ giải quyết hưởng trợ cấp dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản là danh sách người lao động đề nghị hưởng trợ cấp dưỡng sức - phục hồi sức khỏe sau thai sản (mẫu số C69a-HD)”.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #331257   02/07/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Quyết định 777/QĐ-BHXH mà LS NguyenHuyLong trích dẫn đã hết hiệu lực, nó được thay thế bằng Quyết định số 01/QĐ-BHXH ngày 03/01/2014 của Bảo hiểm xã hội Việt nam. Bạn anhftu hãy tìm đọc và sử dụng biểu mẫu theo QĐ này nhé.

    Lưu ý khoản 3 điều 12 QĐ số 01 này để thực hiện thủ tục đối với chế độ nghỉ dưỡng sức.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (04/07/2014)

0 Thành viên đang online
-