DanLuat 2015

Hỏi bài tập

Chủ đề   RSS   
  • #424033 09/05/2016

    honghakt16

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi bài tập

    mọi người ơi giúp e giải quyết vấn đề này với. vì e có con nhỏ nên không có thời gian làm bài , mà sắp tới e thi rồi, mọi người giúp e với.

    A cho B là bạn cùng lớp mượn máy tính xách tay. B sử dụng máy thì bạn gái là C khen máy đẹp. Nghe thế, B tỏ ra hào hiệp tặng ngay máy tính cho C.

    a. C sử dụng được ít hôm thì A phát hiện và kiện đòi C phải trả máy, nhưng C vẫn cứ
    tưởng là máy của B, nên không chịu trả. Hỏi: A có đòi lại máy từ C được không? Vì sao?

    b. Giả sử: B sử dụng được một thời gian rồi bán máy đó cho D (là chủ một hiệu mua bán máy tính cũ gần nhà). Tình cờ A phát hiện máy ảnh của mình tại hiệu bán máy tính cũ nói trên, nên kiện người chủ hiệu để đòi lại máy. Hỏi: A có đòi được máy của mình không? Vì sao?

     
    3375 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424060   09/05/2016

    eyestorm
    eyestorm
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2013
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 3127
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 98 lần


     

    honghakt16 viết:

     

    mọi người ơi giúp e giải quyết vấn đề này với. vì e có con nhỏ nên không có thời gian làm bài , mà sắp tới e thi rồi, mọi người giúp e với.

    A cho B là bạn cùng lớp mượn máy tính xách tay. B sử dụng máy thì bạn gái là C khen máy đẹp. Nghe thế, B tỏ ra hào hiệp tặng ngay máy tính cho C.

    a. C sử dụng được ít hôm thì A phát hiện và kiện đòi C phải trả máy, nhưng C vẫn cứ
    tưởng là máy của B, nên không chịu trả. Hỏi: A có đòi lại máy từ C được không? Vì sao?

    b. Giả sử: B sử dụng được một thời gian rồi bán máy đó cho D (là chủ một hiệu mua bán máy tính cũ gần nhà). Tình cờ A phát hiện máy ảnh của mình tại hiệu bán máy tính cũ nói trên, nên kiện người chủ hiệu để đòi lại máy. Hỏi: A có đòi được máy của mình không? Vì sao?

     

     

    a. A có quyền đòi lại máy từ C.

    Theo điều 257 BLDS 2005:

    Điều 257. Quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình

    Chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu (máy tính xách tay) từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thông qua hợp đồng không có đền bù (trường hợp này là hợp đồng tặng cho) với người không có quyền định đoạt tài sản; trong trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp, bị mất hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí của chủ sở hữu.

    b. A không thể đòi lại máy từ D

    Cũng theo điều 257 như trên

    Điều 257. Quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu từ người chiếm hữu ngay tình

    Chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản không phải đăng ký quyền sở hữu(máy tính xách tay) từ người chiếm hữu ngay tình trong trường hợp người chiếm hữu ngay tình có được động sản này thông qua hợp đồng không có đền bù với người không có quyền định đoạt tài sản; trong trường hợp hợp đồng này là hợp đồng có đền bù (ở đây là giao dịch mua bán giữa B và D) thì chủ sở hữu có quyền đòi lại động sản nếu động sản đó bị lấy cắp, bị mất (Không thoả) hoặc trường hợp khác bị chiếm hữu ngoài ý chí (Vì máy do A cho B mượn nên B đã chiếm hữu máy trong ý chí của A, do đó không thoả mãn yêu cầu này) của chủ sở hữu. 

     
     
    Cập nhật bởi eyestorm ngày 09/05/2016 07:29:03 CH

    Hãy theo đuổi sự ưu tứu, thành công sẽ theo đuổi bạn !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn eyestorm vì bài viết hữu ích
    ntdieu (09/05/2016)
  • #424161   10/05/2016

    honghakt16
    honghakt16

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    m.n giai dum e bai nay nua nhe

    Ông A bị tòa án tuyên bố chết vào tháng 01/2015. Tài sản của ông A là ngôi nhà trị giá 600 triệu đồng được chia thừa kế cho Bà B (vợ ông A) và C (con riêng của A). C và B đã thỏa thuận với nhau là: C sẽ bàn giao toàn bộ ngôi nhà cho bà B và bà B phải đưa cho C số tiền là 300 triệu đồng.

    Tháng 06/2015, Bà B kết hôn với ông D. Tháng 8/2015, bà B đã bán ngôi nhà trên cho anh E với giá là 700 triệu đồng rồi gửi hết tiền vào ngân hàng. Mỗi tháng bà B được hưởng lãi 5 triệu đồng từ ngân hàng.

    Hỏi:

    a.Nếu ông A trở về thì ông A có được lấy lại tài sản của mình không? Nếu được thì lấy được khoản nào? Tại sao?

    b.Giả sử: Khi tòa án tuyên ông A chết. C biết rõ là ông A còn sống nhưng vì lúc đó ông A lại đang chung sống với bà M ở quê nên C đã không nói thật cho tòa biết là ông A còn sống. Hơn nữa C đang mắc nợ người khác nên cũng cần số tiền chia thừa kế từ ông A để trả nợ. Số tiền 300 triệu đồng nhận từ bà B thì C cũng đã tiêu xài hết. Hãy đưa ra hướng giải quyết trong trường hợp này.  

     
    Báo quản trị |  
  • #424162   10/05/2016

    honghakt16
    honghakt16

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    bài tập tình huống 3

    A và B là hai vợ chồng có con là C. Ngày 01/01/2016, A và B bị tai nạn chết (lúc này C mới 6 tuổi), C còn ông bà nội là D và E và ông bà ngoại là H và I. Cả ông bà nội và ông bà ngoại đều đủ điều kiện làm giám hộ cho cháu. Căn cứ vào quy định của pháp luật hiện hành.

    a .Anh (chị) hãy xác định người giám hộ đương nhiên (giám hộ theo luật) của C là ai? Vì sao lại giải quyết như vậy?

    b. Anh (chị) hãy xác định quyền và nghĩa vụ của người giám hộ trong trường hợp này?

                         Bài tập tình huống 4:

    Khi sinh Hận, bố em đi làm xa, bỏ mặc mẹ con em, mẹ em buồn chán, đặt tên con là Hận và cho mang họ và xác định dân tộc của mẹ (Ba Hận dân tộc Kinh và mẹ của Hận dân tộc Khơ-me). Khi đi học, do bị bạn bè trêu chọc nên nhiều lần em về xin mẹ được đặt tên khác. Lúc này bố em cũng đã trở về nhận lỗi và đoàn tụ gia đình, nên bố mẹ em cũng muốn đổi họ của em từ họ của mẹ sang họ của bố và đổi tên khác dễ nghe hơn cho con gái.

    a. Xin hỏi em có được thay đổi họ, tên không? Pháp luật dân sự quy định về vấn đề này như thế nào?

    b. Giả sử Hận đủ 15 tuổi nếu ba, mẹ Hận yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định lại dân tộc cho Hận được không? Pháp luật dân sự quy định về vấn đề này như thế nào?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-