DanLuat 2015

Học việc tại doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #300766 05/12/2013

    Học việc tại doanh nghiệp

    Xin chào LS và các bạn,

    Có một vấn đề trong luật lao động về học việc mà mình chưa được rõ, nhờ LS và các bạn tư vấn giúp:

    Theo điều 61 (3) trong luật lao động như trích dẫn bên dưới thì các điều kiện theo quy định của Bộ luật này là điều kiện gì? Và có các văn bản pháp luật nào hướng dẫn về các điều kiện này không?

     

    Điều 61. Học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động

    [...]

    3. Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này. [...]

     

    Chân thành cảm ơn.

     
    1419 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #300884   05/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, "các điều kiện" có thể hiểu là những gì quy định trong chương III về HĐLĐ.

     
    Báo quản trị |  
  • #300927   05/12/2013

    Chào ntdieu,

    Nói thật là mình vẫn chưa rõ về vấn đề này (?!!). Và mình cũng không rõ có phải là các điều kiện đó có phải nói về hợp đồng lao động hay không?

    Nếu anh/chị nào có kinh nghiệm về vấn đề này, và có thể giúp cho biết cụ thể hơn là những (nhóm) điều kiện nào, hay có văn bản hướng dẫn (có thể là cũ, trong hoàn cảnh luật trước đây) thì cảm ơn rất nhiều.

    Câu hỏi là: Sau khi người lao động hoàn tất học việc tại doanh nghiệp, thì người sử dụng lao động có phải nhất định là ký hợp đồng với người lao động học việc không? bất kể là sau giai đoạn học việc, người lao động có thỏa mãn yêu cầu của công việc hay không? Lưu ý là, người sử dụng lao động không bị bắt buộc phải trả lương cho người lao động học việc nếu người lao động học việc không làm ra sản phẩm chính thức theo luật.

    Chân thành cảm ơn,

    Cập nhật bởi phanvuan ngày 05/12/2013 08:25:37 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-