DanLuat 2015

học việc không lương

Chủ đề   RSS   
  • #155422 15/12/2011

    truyenonline

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 83
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    học việc không lương

     

    Đi xin việc làm nhưng lại được cơ quan hướng dẫn làm đơn xin học việc không hưởng lương có đúng với pháp luật không?

     
    12780 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #155717   16/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Do 2 bên thỏa thuận truyenonline ạ!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #155727   16/12/2011
    Được đánh dấu trả lời

    truyenonline
    truyenonline

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 83
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy 2 bên thỏa thuận học việc không lương nhưng thời gian học việc đến 4 tháng nhưng cơ quan không đánh giá nhận xét quá trình học việc. vậy thì sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #155760   16/12/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào truyenonline, nếu hai bên đã thỏa thuận học việc, sau 1 năm mới đánh giá thì 4 tháng đã nhằm nhò gì chứ ?

    Nói như vậy để cho thấy giống như nguyenkhanhchinh đã nói : Do hai bên thỏa thuận.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (16/12/2011)
  • #156168   19/12/2011

    truyenonline
    truyenonline

    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 83
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong đơn xin học việc không quy định thời gian học việc 1 năm hay 2 năm... . Như vậy không lẽ cứ phải học việc mãi mà không được ký hợp đồng và được hưởng lương. Do bên người sử dụng lao động hướng dẫn cho người lao động làm đơn xin học việc không có thời gian. Như vậy cũng đúng với pháp luật sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #156206   19/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    truyenonline viết:
    Trong đơn xin học việc không quy định thời gian học việc 1 năm hay 2 năm... . Như vậy không lẽ cứ phải học việc mãi mà không được ký hợp đồng và được hưởng lương. Do bên người sử dụng lao động hướng dẫn cho người lao động làm đơn xin học việc không có thời gian. Như vậy cũng đúng với pháp luật sao?

    Chào truyenonline!
    Bạn cần phân biệt hợp đồng học việc và hợp đồng lao động có thời gian thử việc. Hợp đồng học việc do các bên thỏa thuận và pháp luật cũng quy định rõ vấn đề này. nguyenkhanhchinh xin paste nguyên văn một số điều luật của Bộ Luật lao động về vấn đề này, mời truyenonline đọc để biết:

    Điều 23

    2- Doanh nghiệp tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc tại doanh nghiệp theo thời hạn cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề thì không phải đăng ký và không được thu học phí. Thời gian học nghề, tập nghề được tính vào thâm niên làm việc tại doanh nghiệp. Trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu trực tiếp hoặc tham gia làm ra sản phẩm cho doanh nghiệp thì người học nghề, tập nghề được trả công theo mức do hai bên thỏa thuận.

     

    Điều 24

    1- Việc học nghề phải có hợp đồng học nghề bằng văn bản hoặc bằng miệng giữa người học nghề với người dạy nghề hoặc đại diện cơ sở dạy nghề. Nếu ký kết hợp đồng học nghề bằng văn bản, thì phải làm thành hai bản, mỗi bên giữ một bản.

    2- Nội dung chủ yếu của hợp đồng học nghề phải bao gồm  mục tiêu đào tạo, địa điểm học, mức học phí, thời hạn học, mức bồi thường khi vi phạm hợp đồng.

    3- Trong trường hợp doanh nghiệp nhận người vào học nghề để sử dụng thì hợp đồng học nghề phải có cam kết về thời hạn làm việc cho doanh nghiệp và phải bảo đảm ký kết hợp đồng lao động sau khi học xong. Người học nghề sau khi học xong, nếu không làm việc theo cam kết thì phải bồi thường chi phí dạy nghề.

    [4- Trong trường hợp hợp đồng học nghề chấm dứt trước thời hạn vì lý do bất khả kháng thì không phải bồi thường.

     

    Điều 25

    Nghiêm cấm mọi doanh nghiệp, tổ chức và cá nhân lợi dụng danh nghĩa dạy nghề, truyền nghề để trục lợi, bóc lột sức lao động hoặc dụ dỗ, ép buộc người học nghề, tập nghề vào những hoạt động trái pháp luật.

    Nếu còn gì chưa rõ, truyenonline cứ lên diễn đàn nhé!
    Chúc thành công.
    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-