Học sinh có thật sự được chạy xe 50cc?

Chủ đề   RSS   
  • #531171 22/10/2019

    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Học sinh có thật sự được chạy xe 50cc?

    Những chiếc xe 50cc đã quá quen thuộc với các nơi như trường học dù là Trung học phổ thông hay Trung học cơ sở. Mọi người vẫn hay lầm tưởng rằng xe 50cc là dành cho học sinh chạy. Bằng chứng là hiện nay các em học sinh cấp Trung học cơ sở lớp 8 9 đã có thể được ba mẹ mua cho xe 50cc để đi học, việc các em học sinh cấp Trung học phổ thông chạy xe 50cc đang dần trở nên hiển nhiên. Nhưng việc tưởng chừng như hiển nhiên ấy đôi khi lại vi phạm pháp luật. Theo khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định:

    "a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;"

    Như vậy, người từ đủ 16 tuổi trở lên mới được lái xe 50cc. Theo tính toán người đủ 16 tuổi trở lên ở trường học ít nhất phải học hết học kì 1 (nếu sinh vào các tháng đầu năm) thì mới đủ 16 tuổi theo quy định của pháp luật. Việc một số bậc phụ huynh vẫn nghĩ rằng con cái vào cấp 3 là sẽ đủ tuổi chạy xe 50cc là hết sức nguy hiểm. Việc này vừa vi phạm pháp luật, vừa gây nguy hiểm cho chính con em mình. Các gia đình nên quan tâm đến vấn đề này hơn, dành thời gian đưa đón hoặc tạo điều kiện tốt nhất cho con em mình đi học đến đủ độ tuổi có thể chạy xe, không nên đặt nhẹ vấn đề an toàn liên quan đến tính mạng con người.

    Về xử phạt đối với người từ đủ 14 tuổi đến chưa đủ 16 tuổi lái xe máy được quy định tại khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

    "Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô."

    Ngoài người lái xe bị cảnh cáo, người giao xe cũng bị phạt theo điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, cụ thể:

    "4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    [...]

    đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)."
     
    4727 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận