Học lực yếu có được thi tốt nghiệp THPT hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #571187 09/05/2021

    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (533)
    Số điểm: 3334
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Học lực yếu có được thi tốt nghiệp THPT hay không?

    Theo Khoản 1 Điều 12 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về đối tượng dự thi bao gồm:

    - Người đã học xong chương trình THPT trong năm tổ chức kỳ thi;

    - Người đã học xong chương trình THPT nhưng chưa thi tốt nghiệp THPT hoặc đã thi nhưng chưa tốt nghiệp THPT ở những năm trước;

    - Người đã có Bằng tốt nghiệp THPT, người đã có Bằng tốt nghiệp trung cấp dự thi đ lấy kết quả làm cơ sở đăng ký xét tuyn sinh;

    - Một số trường hợp đặc biệt khác do Bộ trưởng Bộ GDĐT quyết định.

    Ngoài ra, tại Khoản 4 Điều 1 Thông tư 05/2021/TT-BGDĐT có quy định đối tượng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này phải bảo đảm được đánh giá ở lớp 12 đạt hạnh kiểm xếp loại từ trung bình trở lên và học lực không bị xếp loại kém; riêng đối với người học thuộc diện không phải xếp loại hạnh kiểm và người học theo hình thức tự học có hướng dẫn thuộc chương trình GDTX thì không yêu cầu xếp loại hạnh kiểm;

    Như vậy, căn cứ quy định trên thì trường hợp người có học lực yếu và hạnh kiểm trung bình vẫn có thể tham gia kỳ thi tốt nghiệp trung học phổ thông. Bên cạnh đó, để được hỗ trợ và hướng dẫn tốt nhất thì có thể liên hệ với giáo viên hoặc nhà trường để biết thêm chi tiết.

     
    178 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận