DanLuat 2015

Học bạ và bằng tốt nghiệp cấp 2 có sửa tên được không?

Chủ đề   RSS   
  • #497128 16/07/2018

    hungvip1999

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Học bạ và bằng tốt nghiệp cấp 2 có sửa tên được không?

    Cho em hỏi vấn đề này:

    Từ khi sinh ra mẹ em đăng kí giấy khai sinh lấy tên chồng của mẹ để làm tên bố trong giấy khai sinh nhưng ông ấy không phải bố của em . Bây giờ em phải làm lại giấy khai sinh theo họ của mẹ nên các giấy tờ liên quan đều phải đổi lại tên mới cả . Vậy cho em hỏi trong trường hợp này em có đổi tên trong học bạ và bằng cấp 2 được không. sắp tới em học lên đại học thì cần phải làm gì để hợp pháp giấy tờ có tên cũ và tên mới ạ. Em cảm ơn!

     
    434 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #497129   16/07/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13533)
    Số điểm: 93306
    Cảm ơn: 3056
    Được cảm ơn 4691 lần
    SMod

    Bạn không thể đổi tên trong học bạ và bằng cấp 2, lý do là vì giấy tờ này ghi tên mà bạn sử dụng khi đi học.

    Bạn cũng không nhất thiết phải đổi tên trong học bạ. Khi đăng ký khai sinh lại, bạn chỉ cần xin 1 tờ xác nhận rằng tên mới (Nguyễn Văn A) và tên cũ (Trần Văn A) là cùng 1 người.

     
    Báo quản trị |  
  • #497153   16/07/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Theo quy định tại khoản 3 Điều 27 BLDS thì “Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ”. Do vậy, bạn không cần phải đổi tên trong học bạ hay bằng cấp 2 vì nó vẫn có giá trị.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-