Hoạt động bán nợ có chịu thuế GTGT hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #508884 29/11/2018

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 189 lần


    Hoạt động bán nợ có chịu thuế GTGT hay không?

    Thứ nhất: Hoạt động mua bán nợ được giải thích tại khoản 2 Điều 3 của Nghị định 69/2016/NĐ-CP về điều kiện kinh doanh dịch vụ mua bán nợ như sau:

    "Điều 3. Giải thích từ ngữ

    Trong Nghị định này, một số từ ngữ được hiểu như sau:

    ...

    2. Mua bán nợ là việc bên bán nợ chuyển giao một phần hoặc toàn bộ quyền đòi nợ và các quyền khác liên quan đến khoản nợ cho bên mua nợ và bên mua nợ trả tiền cho bên bán nợ".

    Thứ hai: Theo quy định tại điểm đ khoản 8 Điều 4 của Thông tư 219/2013/TT-BTC, thì hoạt động bán nợ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT

    "Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    ...

    8. Các dịch vụ tài chính, ngân hàng, kinh doanh chứng khoán sau đây:

    ...

    đ) Bán nợ;"

     
    2901 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận