DanLuat 2015

hoàn thuế giá trị gia tăng do doanh nghiệp chủ yếu xuất khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #314997 22/03/2014

    linhhong.cc61

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 605
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    hoàn thuế giá trị gia tăng do doanh nghiệp chủ yếu xuất khẩu

    Xin chào luật sư, cty tôi là may gia công xuất khẩu

    nay đang làm hồ sơ để hoàn thuế gtgt, nhưng do bên mua (nước ngoài)thanh toán số tiền không giống vs trên tờ khai xk, còn thiếu 554usd, vậy thì cty phải làm sao, 

    cần phải làm bien bản trả chậm không ạ, và phải làm như thế nào ?

    còn nếu bên nước ngoài thanh toán dư thì mình phải làm giải trình như thế nào?

    khi nộp hồ sơ hoàn thuế, tôi làm ngăn cách hàng ngàn = dấu ",", nhưng cán bộ thuế bắt buộc phải dấu "." , vậy có đúng không hay là do họ làm khó

    linh cô nương

     
    1884 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316731   04/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Theo quy định tại Thông tư 64/2013/TT-BTC thì phải viết dấu cách hàng ngàn là dấu "." nha bạn.

    Còn phần thanh toán thừa thiếu thì mình không chuyên về kế toán không rõ. Bạn tham khảo tại link sau thử: http://www.danketoan.com/forum/tien-mat-tgnh/xu-ly-phan-tien-thua-thieu-so-voi-hoa-don-khi-khach-hang-thanh-toan.110626.html

     
    Báo quản trị |  
  • #318040   12/04/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (733)
    Số điểm: 6464
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 381 lần
    Moderator

    linhhong.cc61 viết:

    Xin chào luật sư, cty tôi là may gia công xuất khẩu

    nay đang làm hồ sơ để hoàn thuế gtgt, nhưng do bên mua (nước ngoài)thanh toán số tiền không giống vs trên tờ khai xk, còn thiếu 554usd, vậy thì cty phải làm sao, 

    cần phải làm bien bản trả chậm không ạ, và phải làm như thế nào ?

    còn nếu bên nước ngoài thanh toán dư thì mình phải làm giải trình như thế nào?

    khi nộp hồ sơ hoàn thuế, tôi làm ngăn cách hàng ngàn = dấu ",", nhưng cán bộ thuế bắt buộc phải dấu "." , vậy có đúng không hay là do họ làm khó

    Bạn xem đoạn trích dưới đây, nếu còn thắc mắc nào thì nêu lên tiếp nhé.

    Điểm b8, Điều 16 thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn luật thuế GTGT.

    b.8) Trường hợp phía nước ngoài thanh toán qua ngân hàng nhưng số tiền thanh toán trên chứng từ không phù hợp với số tiền phải thanh toán như đã thoả thuận trong hợp đồng hoặc phụ lục hợp đồng thì:

    - Nếu số tiền thanh toán trên chứng từ thanh toán qua ngân hàng có trị giá nhỏ hơn số tiền phải thanh toán như đã thoả thuận trong hợp đồng hoặc phụ lục hợp đồng thì cơ sở kinh doanh phải giải trình rõ lý do như: phí chuyển tiền của ngân hàng, điều chỉnh giảm giá do hàng kém chất lượng hoặc thiếu hụt (đối với trường hợp này phải có văn bản thoả thuận giảm giá giữa bên mua và bán)…;

    - Nếu số tiền thanh toán trên chứng từ thanh toán qua ngân hàng có trị giá lớn hơn số tiền phải thanh toán như đã thoả thuận trong hợp đồng hoặc phụ lục hợp đồng thì cơ sở kinh doanh phải giải trình rõ lý do như: thanh toán một lần cho nhiều hợp đồng, ứng trước tiền hàng…

    Cơ sở kinh doanh phải cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về các lý do giải trình với cơ quan thuế và các văn bản điều chỉnh (nếu có).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #318044   12/04/2014

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (733)
    Số điểm: 6464
    Cảm ơn: 207
    Được cảm ơn 381 lần
    Moderator

    Tiếp theo...

    Việc bạn dùng dấu "," thay vì dấu chấm trong hồ sơ hoàn thuế, bạn có thể dùng điểm này để giải trình.

    Điểm 1k, Điều 4 thông tư 64/2013/TT-BTC về hóa đơn.

    k) Hóa đơn được thể hiện bằng tiếng Việt. Trường hợp cần ghi thêm chữ nước ngoài thì chữ nước ngoài được đặt bên phải trong ngoặc đơn ( ) hoặc đặt ngay dưới dòng tiếng Việt và có cỡ nhỏ hơn chữ tiếng Việt. Chữ số ghi trên hóa đơn là các chữ số tự nhiên: 0, 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9; sau chữ số hàng nghìn, triệu, tỷ, nghìn tỷ, triệu tỷ, tỷ tỷ phải đặt dấu chấm (.); nếu có ghi chữ số sau chữ số hàng đơn vị phải đặt dấu phẩy (,) sau chữ số hàng đơn vị. Trường hợp doanh nghiệp sử dụng phần mềm kế toán có sử dụng dấu phân cách số tự nhiên là dấu phẩy (,) sau chữ số hàng nghìn, triệu, tỷ, nghìn tỷ, triệu tỷ, tỷ tỷ và sử dụng dấu chấm (.) sau chữ số hàng đơn vị trên chứng từ kế toán; chữ viết trên hóa đơn là chữ tiếng Việt không dấu thì các doanh nghiệp được lựa chọn sử dụng chữ viết là chữ tiếng Việt không dấu và dấu phẩy (,), dấu chấm (.) để phân cách chữ số ghi trên hóa đơn như trên. Dòng tổng tiền thanh toán trên hóa đơn phải được ghi bằng chữ. Các chữ viết không dấu trên hóa đơn phải đảm bảo không dẫn tới cách hiểu sai lệch nội dung của hóa đơn. Trước khi sử dụng chữ viết trên hóa đơn là chữ tiếng Việt không dấu và chữ số sử dụng dấu phân cách số tự nhiên là dấu phẩy (,) sau chữ số hàng nghìn, triệu, tỷ, nghìn tỷ, triệu tỷ, tỷ tỷ và sử dụng dấu chấm (.) sau chữ số hàng đơn vị trên hóa đơn, các doanh nghiệp phải có văn bản đăng ký với cơ quan thuế và tự chịu trách nhiệm về tính chính xác của nội dung hóa đơn lập theo cách ghi chữ viết, chữ số đã đăng ký.

    Mỗi mẫu hoá đơn sử dụng của một tổ chức, cá nhân phải có cùng kích thước (trừ trường hợp hoá đơn tự in trên máy tính tiền được in từ giấy cuộn không nhất thiết cố định độ dài, độ dài của hoá đơn phụ thuộc vào độ dài của danh mục hàng hoá bán ra).

    Đối với hoá đơn xuất khẩu, nội dung đã lập trên hoá đơn xuất khẩu phải bao gồm: số thứ tự hoá đơn; ký hiệu mẫu số hoá đơn; ký hiệu hoá đơn; tên, địa chỉ, mã số thuế đơn vị xuất khẩu; tên, địa chỉ đơn vị nhập khẩu; tên hàng hoá, dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, thành tiền, chữ ký của đơn vị xuất khẩu (tham khảo mẫu số 5.4 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này). Trường hợp trên hoá đơn xuất khẩu chỉ sử dụng một ngoại ngữ thì sử dụng chữ tiếng Anh.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-