HOÁN ĐỔI NGÀY NGHỈ BÙ DỊP LỄ VÀ CÁCH CHI TRẢ TIỀN LƯƠNG

Chủ đề   RSS   
  • #518638 22/05/2019

    HOÁN ĐỔI NGÀY NGHỈ BÙ DỊP LỄ VÀ CÁCH CHI TRẢ TIỀN LƯƠNG

    Xin chào Luật Sư

    Tôi có một câu hỏi muốn nhận được sự giải đáp thắc mắc từ luật sư

    Công ty chúng tôi thuộc doanh nghiệp tư nhân, lịch làm việc từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần . Do trong đợt nghỉ Giỗ Tổ Hùng Vương (14/04/2019) trùng với ngày Chủ nhật. Theo quy định, NLĐ sẽ được nghỉ bù vào ngày kế tiếp. Nhưng công ty chúng tôi đã hoán đổi ngày nghỉ bù của ngày thứ 2 (15/04/2019) sang ngày thứ 2 (29/04/2019) để NLĐ có thể nghỉ dài hơn trong dịp 30/4. Tức ngày 15/04/2019 NLĐ đi làm bình thường và ngày 29/04/2019 được nghỉ. Công ty chúng tôi đã thỏa thuận với NLĐ.

    -Vậy công ty chúng tôi hoán đổi ngày nghỉ bù như vậy có đúng quy định không?

    - Công ty đã bố trí nghỉ bù cho NLĐ vào một ngày khác, thì tiền lương chi trả ngày 15/04/2019 là 100% đúng hay sai?

    - Nếu sai thì công ty dựa vào các căn cứ pháp lý nào để thực hiện cho đúng?

    Mong nhận được phản hồi sớm từ Luật Minh Khuê . Xin cảm ơn!

     
    6726 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518698   23/05/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Theo pháp luật lao động, trường hợp nghỉ bù ngày lễ được quy định tại Điều 115 Bộ luật lao động 2012: “Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều 115 trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp”.

    Như vậy, trong trường hợp này, theo quy định thì công ty bạn phải cho người lao động nghỉ bù vào ngày kế tiếp của ngày chủ nhật là ngày thứ hai (ngày 15/4/2019). Tuy nhiên, trong trường hợp công ty bạn muốn hoán đổi ngày nghỉ bù vào ngày thứ bảy (ngày 13/4/2019) thì công ty phải thỏa thuận với người lao động về việc hoán đổi ngày nghỉ, nếu họ đồng ý thì công ty mới được phép nghỉ bù vào thứ bảy, nếu không thì phải nghỉ vào thứ hai (ngày 15/4/2019) theo đúng quy định.

    Việc tính lương cho người lao động trong trường hợp người lao động đi làm vào ngày nghỉ bù được xác định như sau:

    Theo quy định tại khoản 5 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ- CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:
    “…
    5. Người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần quy định tại Điều 110 Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết. Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại khoản 3 Điều 115 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần.”

    Theo quy định này, bạn làm việc vào ngày thứ 2 (ngày nghỉ bù ngày lễ) thì sẽ được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần.

    Điều 97 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm quy định như sau:
     “1.Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.
    Theo quy định này, thì người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần được trả lương theo quy định ở trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    hobuithieugia (31/03/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;