DanLuat 2015

Hoa hồng môi giới

Chủ đề   RSS   
  • #356179 13/11/2014

    huongnhaind

    Female
    Mầm

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2012
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 1 lần


    Hoa hồng môi giới

    Chào thư viện pháp luật!

    Mình có câu hỏi muốn nhờ các bạn tư vấn giúp: Công ty mình  chuyên nhận gia công may mặc, có ký Hợp đồng gia công với một công ty nước ngoài trị giá: 200.000 USD (Hợp đồng này nhờ một công ty khác môi giới). Nên bên mình phải trả chi phí hoa hồng môi giới cho một công ty khác (Hai bên có làm hợp đồng môi giới).

    Vậy cho mình hỏi giá trị Hợp đồng môi giới này có bị khống chế bao nhiêu phần trăm không? Và hướng dẫn ở thông tư nào nhé.

    Xin cảm ơn!

     
    2445 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356426   14/11/2014

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1570
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 38 lần


    Chào bạn trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại  khoản 2 ĐIều 153 LUẬT THƯƠNG MẠI 2005 thì “Trường hợp không có thỏa thuận, mức thù lao môi giới được xác định theo quy định tại Điều 86 của Luật này”

    Dẫn chiếu tới Điều 86 ta thấy giá dịch vụ tính như sau :

    “Trường hợp không có thoả thuận về giá dịch vụ, không có thoả thuận về phương pháp xác định giá dịch vụ và cũng không có bất kỳ chỉ dẫn nào khác về giá dịch vụ thì giá dịch vụ được xác định theo giá của loại dịch vụ đó trong các điều kiện tương tự về phương thức cung ứng, thời điểm cung ứng, thị trường địa lý, phương thức thanh toán và các điều kiện khác có ảnh hưởng đến giá dịch vụ”

    vì việc môi giới là hoạt động kinh doanh nên bên môi giới có quyền được hưởng tiền hoa hồng hay còn gọi là “thù lao môi giới”

    Quyền được hưởng thù lao môi giới của bên môi giới phát sinh từ thời điểm các bên được môi giới ký hợp đồng với nhau. 

    Một điều cần đặc biệt lưu ý là trừ trường hợp có thỏa thuận khác, bên được môi giới phải thanh toán các chi phí phát sinh hợp lý liên quan đến việc môi giới, kể cả khi việc môi giới không mang lại kết quả cho bên được môi giới.

     

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-