Hóa đơn xuất sai tên chủ thể

Chủ đề   RSS   
  • #359229 27/11/2014

    nhtan92

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn xuất sai tên chủ thể

    Xin chào luật sư,

    Em có trường hợp như sau mong luật sư giải đáp giúp em.

    Công ty con của công ty mẹ có ký 1 hợp đồng cung cấp hàng hóa cho khách hàng. Hóa đơn xuất cho khách hàng là hóa đơn do công ty con xuất. Nhưng trong tháng 7, công ty mẹ là người xuất hóa đơn cho khách hàng (xét về bản chất công ty mẹ và khách hàng không có mối liên hệ với nhau). Cả 2 bên đều đã kê khai thuế với hóa đơn đó trong tháng 7.

    Bây giờ đến tháng 11 khi rà soát lại hóa đơn mới phát hiện ra sai sót đó.

    Công ty con sẽ phải xuất lại hóa đơn đúng cho khách hàng theo hợp đồng.

    Trong trường hợp này, hóa đơn viết sai em sẽ xử lý như thế nào để phù hợp với thông tư hướng dẫn về hóa đơn ạ?

    Em cảm ơn LS.

     
    3823 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442774   27/11/2016

    ngleminhanh
    ngleminhanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn! Dựa trên một số thông tin bạn cung cấp, mình xin phép được trao đổi một vài điều như sau:

     

    Theo khoản 3, điều 20, Thông tư số 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành nghị định số 51/2010/NĐ-CP và nghị định số 04/2014/NĐ-CP về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, quy đinh:

    Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    Theo đó, trong trường hợp này, công ti bạn và khách hàng phải thỏa thuận lập biên bản hoặc văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời công ty bạn phải lập lại hóa đơn điều chỉnh sai sót.

    Theo khoản 2, điều 17, Nghị định 51/2010/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

    Điều 17: Xử lý thu hồi hóa đơn đã lập:

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập được giao cho người mua nếu phát hiện lập sai, hoặc theo yêu cầu của một bên, hàng hóa, dịch vụ đã mua bị trả lại hoặc bị đòi lại, hai bên lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn lập sai, hoặc hóa đơn của hàng hóa, dịch vụ bị trả lại, bị đòi lại và lưu giữ hóa đơn tại người bán.

    Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được nội dung lập sai hoặc lý do đòi lại, trả lại hàng hóa, dịch vụ và các thỏa thuận bồi thường giữa hai bên (nếu có).

    Như vậy, hóa đơn của công ty bạn đã lập sai nên hai bên sẽ phải lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn lập sai và phải thể hiện được nội dung lập sai do sai tên bên bán.

    Vì thông tin chưa đầy đủ nên mình chỉ có thể trao đổi với bạn một số điểm như trên. Để biết thêm chi tiết vui lòng liên hệ với luật sư để được hỗ trợ.

     

    Nguyễn Lê Minh Anh | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN.

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |