Hóa đơn viết sai thông tin

Chủ đề   RSS   
  • #274556 11/07/2013

    nga91hd

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hóa đơn viết sai thông tin

    Các anh chị ơi cho e hỏi chút ạ. Khi e viết hóa đơn VAT cho khách hàng thì có khách hàng thay đổi tên công ty hoặc địa chị công ty mà chưa kịp báo bên e nên e đã viết sai. Ngày trước e không biết có thông tư mới nên phải hủy hóa đơn và làm biên bản hủy, nhưng giờ e thấy có 1vài  người bạn bảo là không cần phải hủy hóa đơn mà chỉ cần làm biên bản điều chỉnh hóa đơn có ký, đóng dấu xác nhận 2 bên là được. Vậy cho e hỏi làm như vậy có được không và căn cứ vào thông tư, nghị định nào ạ? E rất mong nhận được tư vấn của anh chị sớm nhất, e cảm ơn nhiều ạ!

     
    4874 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nga91hd vì bài viết hữu ích
    duytambinh (16/07/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #274925   12/07/2013

    vuanh80
    vuanh80

    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2008
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 1224
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn.

     

    Vấn đề của bạn xử lý theo quy định tại Điều 18 Thông tư 64/2013/TT-BTC ngày 15/5/2013 hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ.

    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuanh80 vì bài viết hữu ích
    duytambinh (16/07/2013)