Hóa đơn và tiền thuê nhà

Chủ đề   RSS   
  • #351466 22/10/2014

    Hóa đơn và tiền thuê nhà

    Cho em hỏi, Cty em có làm hợp đồng thuê nhà 3 năm, đặt cọc 3 tháng để cấn trừ vào 3 tháng cuối của cuối năm 3.

    thời gian bắt đầu thuê 15/04/2014 kết thúc 15/03/2017

    Trong hợp đồng thỏa thuận không lấy tiền nhà 1 tháng từ 15/04/14 đến 15/05/14.

    Nhưng công ty em đã đóng tiền nhà 2 tháng từ 01/05/14 đến 30/06/14 và cũng được xuất hóa đơn 2 tháng luôn.

    Muốn hỏi đã đóng tiền nhà 2 tháng, và đã xuất hóa đơn rồi. Cty mình muốn lấy lại nữa tháng tiền nhà thì phải làm sao ạ. Văn bản hướng dẫn và chứng từ đi theo gồm những gì ạ?

     
    2918 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352988   29/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Thì giờ bạn nói bên kia chuyển hoàn trả tiền lại cho bên công ty bạn, hủy hóa đơn đã xuất và xuất hóa đơn mới theo thực tế tiền đóng.

    Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

     

    Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ 

     
    Báo quản trị |