Hóa đơn từ 20 triệu đồng trở lên

Chủ đề   RSS   
  • #329814 24/06/2014

    benthanhtsc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn từ 20 triệu đồng trở lên

            Kính gửi Luật sư!
        Doanh nghiệp tôi có phát sinh các hoá đơn trực tiếp (hóa đơn bán hàng ) mua hàng hóa có giá trị ghi trên hoá đơn từ 20 triệu đồng. Doanh nghiệp chúng tôi đã thanh toán cho người bán hàng bằng tiền mặt. Vậy xin hỏi luật sư:

         - Chúng tôi thanh toán bằng tiền mặt như vây có sai so với quy định tại Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 về việc thanh toán tiền hàng có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên ghi trên hoá đơn phải thanh toán qua ngân hàng?

        - Hoá đơn trên có đựoc coi là chi phí hợp lệ không?
        Rất mong nhận được sự tư vấn từ Quý Luật sư trong thời gian sớm nhất.
            Xin trân trọng cảm ơn.

     
    52751 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331463   03/07/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Không có quy định bắt buộc bạn phải thanh toán qua tiền mặt đối với hóa đơn có giá trị trên 20 triệu. Tuy nhiên để xác định đó là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN thì bắt buộc phải thanh toán qua ngân hàng.

    Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

    a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

    b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

    c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

    Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

    Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán và chưa có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính có phát sinh khoản chi phí này).

    Đối với các hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ đã thanh toán bằng tiền mặt phát sinh trước thời điểm Thông tư này có hiệu lực thi hành thì không phải điều chỉnh lại theo quy định tại Điểm này.

    Ví dụ 7: Tháng 8 năm 2014 doanh nghiệp A có mua hàng hóa đã có hóa đơn và giá trị ghi trên hóa đơn là 30 triệu đồng nhưng chưa thanh toán. Trong kỳ tính thuế năm 2014, doanh nghiệp A đã tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế đối với giá trị mua hàng hóa này. Sang năm 2015, doanh nghiệp A có thực hiện thanh toán giá trị mua hàng hóa này bằng tiền mặt do vậy doanh nghiệp A phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kỳ tính thuế năm 2015).

    Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 218/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    Xuan2589 (23/08/2014) haianhlioa (08/01/2015)
  • #331711   05/07/2014

    Olympios
    Olympios
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2013
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 67 lần


    benthanhtsc viết:

            Kính gửi Luật sư!
        Doanh nghiệp tôi có phát sinh các hoá đơn trực tiếp (hóa đơn bán hàng ) mua hàng hóa có giá trị ghi trên hoá đơn từ 20 triệu đồng. Doanh nghiệp chúng tôi đã thanh toán cho người bán hàng bằng tiền mặt. Vậy xin hỏi luật sư:

         - Chúng tôi thanh toán bằng tiền mặt như vây có sai so với quy định tại Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 về việc thanh toán tiền hàng có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên ghi trên hoá đơn phải thanh toán qua ngân hàng?

        - Hoá đơn trên có đựoc coi là chi phí hợp lệ không?
        Rất mong nhận được sự tư vấn từ Quý Luật sư trong thời gian sớm nhất.
            Xin trân trọng cảm ơn.

    TT78 hướng dẫn NĐ 218 có hiệu lực từ tháng 8/2014, nên hiện tại khoản chi này của bạn ko sao hết.

    Từ tháng 8/2014 tất cả các hóa đơn trên 20tr phải chi qua NH.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Olympios vì bài viết hữu ích
    Xuan2589 (23/08/2014)
  • #340609   23/08/2014

    Anh (chị) cho em hỏi 1 chút ạ.

    Thông tư 78 quy định từ tháng 8/2014 phải thanh toán qua ngân hàng những hóa đơn có giá trị từ 20tr đồng trở lên. Công ty em thanh nhiều hóa đơn, nhưng tổng tiền của các hóa đơn đó có giá trị trên 20 tr đồng thì có được tính chi phí hợp lý hay không ạ.

    Em cảm ơn anh (chị) nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #360201   02/12/2014

    Hóa đơn của bạn có cũng ngày không? nếu cùng 1 ngày mà tổng các hóa đơn trên 20tr thì phải chuyển khoản.Còn nếu không thì thanh toán = TM cũng được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhuducktv vì bài viết hữu ích
    huyhoang799 (16/01/2015)
  • #364568   24/12/2014

    Cho e hỏi:

    Từ Tháng 8/2014 tất cả các hóa đơn (GTGT và thông thường ) trên 20 triệu đều phải chuyển khoản phải ko? Ths

     
    Báo quản trị |  
  • #364583   24/12/2014

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    ctycpmekongtech viết:

    Cho e hỏi:

    Từ Tháng 8/2014 tất cả các hóa đơn (GTGT và thông thường ) trên 20 triệu đều phải chuyển khoản phải ko? Ths

    Chuyển khoản để được khấu trừ VAT và tính vào chi phí hợp lý thuế TNDN.Còn không thì không được khấu trừ thuế VAT, không được tính vào chi phí hợp lý thuế TNDN.(Và tất nhiên hóa đơn đó phải là hóa đơn hợp pháp và phục vụ đúng mục đích hđsxkd của Cty nữa.)

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    ctycpmekongtech (26/12/2014)
  • #368162   19/01/2015

    Cty có phát sinh 1 hóa đơn >20 triệu trong tháng 12/2014, nhưng qua thang 1/2015 mới chuyển khoản thanh toán. Vậy cho hỏi phần thuế GTGT của hóa đơn này khấu trừ trong Quý 4/2014 có hợp lệ ko. Nếu ko thì nên giải quyết thế nào? Cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #375198   20/03/2015

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    ctycpmekongtech viết:

    Cty có phát sinh 1 hóa đơn >20 triệu trong tháng 12/2014, nhưng qua thang 1/2015 mới chuyển khoản thanh toán. Vậy cho hỏi phần thuế GTGT của hóa đơn này khấu trừ trong Quý 4/2014 có hợp lệ ko. Nếu ko thì nên giải quyết thế nào? Cảm ơn

    Đối với TH bạn hỏi, nếu CTy bạn có đầy đủ hợp đồng mua bán trả chậm với khoản đó, việc thanh toán tiền hàng trong tháng 1/2015 phù hợp với thời hạn TT trên hợp đồng mua bán thì tháng 12/2014 bạn vẫn được kê khai khấu trừ thuế bình thường.

    Trường hợp không có hợp đồng mua bán trả chậm, hết 31/12/2014 vẫn chưa có chứng từ thanh toán qua NH thì bạn phải làm hs khai bổ sung điều chỉnh thuế tháng 12/2014 cho hóa đơn đó, khi nào có chứng từ thanh toán qua NH thì kê khai khấu trừ.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #374966   19/03/2015

    ducminh14
    ducminh14

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào anh/chi,

    Cho em hỏi đối với các khoản ký quỹ trên 20 tr có cần phải chuyển khoản không? thanks!

     
    Báo quản trị |  
  • #375199   20/03/2015

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    ducminh14 viết:

    Chào anh/chi,

    Cho em hỏi đối với các khoản ký quỹ trên 20 tr có cần phải chuyển khoản không? thanks!

    Bạn cần nói rõ hơn : Khoản ký quỹ này sau này có bù trừ vào tiền hàng không?hay khi thanh lý HĐồng phía bên kia sẽ hoàn trả lại khoản ký quỹ đó?

    Nếu bù trừ vào tiền hàng - hóa đơn trên 20 triệu, thì phải chuyển khoản!

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #565109   22/12/2020

    DoTrongHienCTB
    DoTrongHienCTB

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2009
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 905
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 12 lần


    https://www.mof.gov.vn/hoidapcstc/home/cthoidap/59337

    Link Bộ Tài Chính

    Thanks and best regards

    Luật sư - Kế toán - Thuế - Kiểm toán - Kiểm soát nội bộ

    Lawyer - Accountant - Tax - Audit - Internal control

    律师 - 会计师 - 税金 - 查帐 - 内部控制

    ĐỖ TRỌNG HIỀN  

    杜 重 贤

    0909164167 - 0917303340

    hien.lawyer2015@gmail.com

    web: http://nghiepvuketoan.vn; http://dogialuat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DoTrongHienCTB vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/12/2020)