Hóa đơn trên 200.000 nghìn có phải lấy hóa đơn đỏ ?

Chủ đề   RSS   
  • #526429 26/08/2019

    Hóa đơn trên 200.000 nghìn có phải lấy hóa đơn đỏ ?

    Hóa đơn trên 200.000 VNĐ đồng có phải lấy hóa đơn đỏ không thì pháp luật không có quy định cụ thể . Tuy nhiên, pháp luật có quy định về hóa đơn chung.

     Theo quy định tại khoản 1 Điều 16 Thông tư 153/2010/TT-BTC

    “Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    ….”

     Như vậy khi bán hàng, dịch vụ có tổng thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 14 Thông tư 153/2010/TT-BTC:

    “Điều 14. Lập hóa đơn

    2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn

    ….

    Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”

    Như  vậy, theo quy định trên thì trường hợp khi bán hàng, cung ứng dịch vụ từ 200.000 VNĐ đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

    Như vậy, đối với hàng hóa, dịch vụ có hóa đơn trên 200.000 VNĐ đồng phải xuất hóa đơn đỏ, không bắt buộc bên mua phải lấy hóa đơn đỏ, tuy nhiên trường hợp bên mua không lấy hóa đơn thì vẫn phải lập hóa đơn đỏ và ghi rõ “người mua không lấy hóa đơn”.
     

     
    7128 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trandothucuyen96@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526774   29/08/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


    Quy định rất hay nhưng thực tế thì tôi thấy có khá nhiều tổ chức, doanh nghiệp...dùng nhiều biện pháp để "khuyến khích" người mua hàng hóa, dịch vụ không lấy hóa đơn GTGT để trốn thuế TNDN. 

    Không biết là có bác nào từng tư vấn những vụ như thế này chưa ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #526820   29/08/2019

    luatmanhtin viết:

    Quy định rất hay nhưng thực tế thì tôi thấy có khá nhiều tổ chức, doanh nghiệp...dùng nhiều biện pháp để "khuyến khích" người mua hàng hóa, dịch vụ không lấy hóa đơn GTGT để trốn thuế TNDN. 

    Không biết là có bác nào từng tư vấn những vụ như thế này chưa ạ?


    Vấn đề bạn đặt ra cũng rất hay và sát với thực tế mua bán hàng hóa hiện nay. Tuy nhiên việc "khuyến khích" không lấy hóa đơn này của các doanh nghiệp nhằm trốn thuế thu nhập doanh nghiệp làm thất thu thuê nộp cho nhà nước. Hành vi này không hay tý nào, nếu là ở hàn quốc hay Trung quốc mà trốn thuế thì bị xử tù rất nặng, thậm chí là tử hình.

     
    Báo quản trị |