Hóa đơn trên 20 triệu

Chủ đề   RSS   
  • #458828 26/06/2017

    Lethihang91

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Hóa đơn trên 20 triệu

    Chào Luật sư!

    Luật sư giải đáp chút vướng mắc về hóa đơn giúp. Công ty tôi có bán cho khách 1 đơn hàng trên 100 tr có xuất hđ kèm hợp đồng. Khách hàng lại thanh toán từ tk cá nhân sang tk cá nhân và k qua công ty. Bên tôi có trao đổi thì khách hàng nói k cần khấu trừ hóa đơn này nên k cần chuyển vào tk công ty. Nên bên tôi đành ghi nhận là thu tiền mặt. Bản thân tôi nghĩ, bên tôi bán hàng cho khách có xuất hóa đơn kê khai đóng thuế đầy đủ vì khách k cần để hóa đơn đầu vào bên họ hợp lý để khấu trừ nên họ  làm vậy. Tiền bên tôi thu đầy đủ rồi. Trường hợp như vậy có hợp lý không có vi phạm luật gì k?

     

    Mong được mọi người giải đáp giúp. Xin trân thành cảm ơn!

     

     
    2106 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #459200   29/06/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1686
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Việc mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt quy định tại Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (được sửa đổi bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC) chỉ là điều  kiện để được khấu trừ thuế TNDN. Không  có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì bên mua không được khấu trừ, không có gì vi phạm cả. Trường hợp này bên mua muốn thanh toán bằng tiền mặt, không cần khấu trừ thuế TNDN thì vẫn được thanh toán bằng tiền mặt.
     
    "Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
     
    1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
     
    c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
     
    Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng."
     
    Báo quản trị |