DanLuat 2015

Hoá đơn mua xăng dầu có được khấu trừ?

Chủ đề   RSS   
  • #309174 13/02/2014

    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Hoá đơn mua xăng dầu có được khấu trừ?

    Chào mọi người!

    Công ty em là công ty chuyên về đào tạo hoạt động thể dục, thể thao và nghệ thuật (k liên quan gì đến vận tải hàng hoá cả). Nhưng vì mỗi lần mời khách, thầy đến để tổ chức sự kiện thì phải đưa đón họ, và phải đổ xăng, và công ty có lấy hoá đơn gtgt cho những lần mua xăng để đi đón các vị khách mời đó, thậm chí có lần chi những 600k tiền xăng vì phải đi tận Quảng Ninh (Hạ Long).

    Luật sửa đổi, bổ sung Luật thuế giá trị gia tăng quy định:

    Điều 12. Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

    1. Cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thuế được khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào như sau:

    a) Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dng cho sn xuất, kinh doanh hàng hóa, dch vụ chu thuế giá trị gia tăng được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế giá trị gia tăng đầu vào không được bồi thường của hàng hoá, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng bị tổn thất; 

     

    Em đang bế tắc vì không biết chi phí mua xăng để đưa đón đoàn, khách mời như trên có căn cứ nào để được coi là "sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng" hay không, vì hoạt động kinh doanh bên em rất trìu tượng: dịch vụ đào tạo thể dục, thể thao và nghệ thuật.

    Em cảm ơn nhiều!

     
    15374 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #310047   19/02/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Trường hợp này là được nha bạn, xăng dầu phục vụ cho họat động của công ty và có hóa đơn xuất cho công ty.

     
    Báo quản trị |  
  • #310302   20/02/2014

    anhminhhh
    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    TRUTH viết:

    Trường hợp này là được nha bạn, xăng dầu phục vụ cho họat động của công ty và có hóa đơn xuất cho công ty.

    Nhưng có quy định nào nêu rõ cần phải có xe tên công ty hoặc hợp đồng thuê xe để có chi phí xăng dầu k nhỉ? Cảm ơn bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #310704   23/02/2014

    anhminhhh
    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Em thấy thực tiễn một số doanh nghiệp phản ánh chi cục thuế yêu cầu phải có xe mang tên công ty hoặc hợp đồng xe, nếu đi xa đổ xăng thì phải có giấy đi đường. Nhưng em đọc kỹ các văn bản quy phạm pháp luật về thuế giá trị gia tăng và pháp luật về quản lý thuế em chưa tìm thấy điểm khoản điều nào quy định hoá đơn mua của doanh nghiệp phải đáp ứng đủ các điều kiện đó mới được khấu trừ hoàn thuế. Hay là em bỏ sót hoặc chưa biết đến một quy định chuyên ngành nào khác? Xin hãy giúp em!

     
    Báo quản trị |  
  • #348733   07/10/2014

    Gửi Thư Viện Pháp Luật,

    Xin cho e hỏi:

    - Cty bên e vừa mới thành lập và đnag trong quá trình XDCB, chưa có đầu ra đến đầu năm sau. Vậy những chi phí phát sinh trong quá trình XDCB cuối năm bên e có được khấu trừ không?

    xin chân thành cảm ơn!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TCNHANDUYEN vì bài viết hữu ích
    thienkieu757 (09/07/2015)

0 Thành viên đang online
-