Hóa đơn mất có được hủy không

Chủ đề   RSS   
  • #107297 02/06/2011

    Thank_athena

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn mất có được hủy không

    Anh chị cho em hỏi:

    - Công ty em đã xuất hóa đơn nhưng do gửi qua đường bưu điện bị mất. Khách hàng bắt phải có hóa đơn thì mới trả tiền hàng. Em muốn hỏi là công ty có được hủy hóa đơn đó để xuất hóa đơn mới được không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

    Em xin chân thành cảm ơn!
     
    4742 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #107410   02/06/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 500
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Bạn xem cái này có giúp gì được không nhé
    Thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NNĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ như sau:

    Chương II
    SỬ DỤNG HOÁ ĐƠN

    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.

    Nhưng theo mình thì bạn không thể huỷ hoá đơn đó được.
                                       
    Chúc bạn thành công!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuythuythao vì bài viết hữu ích
    Thank_athena (15/07/2011)