Hóa đơn in sai

Chủ đề   RSS   
  • #160256 10/01/2012

    linhim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn in sai

     

    Tôi có trường hợp này muốn nhờ các luật sư giải đáp :
    Trong tháng 10 tôi có in 2 hóa đơn bị in sai ngày, tức là hóa đơn số 0002 thì in là ngày 1/10/2011 còn hóa đơn số0001 thì ghi ngày 2/10/2011. Hóa đơn số 0002 tôi đã đưa cho khách hàng còn hóa đơn số 0001 vẫn lưu tại cuống.

    Tôi muốn hỏi bây giờ tôi có thể xuất lại hóa đơn của ngày 2/10/2011 ( số 0001) vào năm 2012 đựoc hay không và như thế bên thuế có chấp nhận hay không?

    Và nếu như hóa đơn tôi đã đưa cho khách hàng mà bị sai thứ tự ngày như vậy thì có bắt buộc phải xuất lại hóa đơn hay không và nếu không xuất lại hóa đơn thì có bị phạt hay không? 

    Tôi xin cảm ơn.


    Cập nhật bởi linhim ngày 10/01/2012 10:31:46 SA
     
    5358 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160315   10/01/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    Chào bạn 
    Sau đây là các trường hợp xử lý hóa đơn bị sai bạn có thế tham khảo

    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-). 

    Còn bạn muốn xuất lại HĐ của ngày 02/10/2011 là sai nguyên tắc 
     
    Báo quản trị |  
  • #161526   18/01/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    Ngoankt viết:
    Chào bạn 
    Sau đây là các trường hợp xử lý hóa đơn bị sai bạn có thế tham khảo

    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-). 

    Còn bạn muốn xuất lại HĐ của ngày 02/10/2011 là sai nguyên tắc 

    SAI ở chỗ nào vậy bạn ??? !

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #161365   17/01/2012

    linhim
    linhim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn,
    Tại sao xuất lại HĐ ngày 02/10/2011 lại là sai nguyên tắc vậy?
    Vì hóa đơn này tôi vẫn còn lưu tại cuống và chưa đưa hóa đơn đỏ cho khách hàng mà.
    Tôi in vào năm 2012 và nội dung có chú thích là hóa đơn của tháng 10/2011 có được không?
     
    Báo quản trị |  
  • #161396   17/01/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    Chào bạn 
    Nếu hóa đơn số 0002 bạn đã giao cho khách hàng thì bạn xử ở trường hợp 2 or 3
    Hóa đơn 0001 thì trường hợp 1 và có thể xuất lại HĐ khác theo nguyên tắc từ nhỏ đến lớn.
    Lúc đầu tôi nói là sai nguyên tắc nếu trên hóa đơn bạn ghi ngày là 02/10/2011.

    Cập nhật bởi Ngoankt ngày 17/01/2012 12:28:11 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #161525   18/01/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    linhim viết:

     Tôi có trường hợp này muốn nhờ các luật sư giải đáp :
    Trong tháng 10 tôi có in 2 hóa đơn bị in sai ngày, tức là hóa đơn số 0002 thì in là ngày 1/10/2011 còn hóa đơn số0001 thì ghi ngày 2/10/2011. Hóa đơn số 0002 tôi đã đưa cho khách hàng còn hóa đơn số 0001 vẫn lưu tại cuống.

    Tôi muốn hỏi bây giờ tôi có thể xuất lại hóa đơn của ngày 2/10/2011 ( số 0001) vào năm 2012 đựoc hay không và như thế bên thuế có chấp nhận hay không?

    Và nếu như hóa đơn tôi đã đưa cho khách hàng mà bị sai thứ tự ngày như vậy thì có bắt buộc phải xuất lại hóa đơn hay không và nếu không xuất lại hóa đơn thì có bị phạt hay không? 

    Tôi xin cảm ơn.


    Bạn gạch chéo 3 liên của hóa đơn số 001, đồng thời lập hóa đơn mới thay thế, ghi rõ : Hóa đơn xuất thay thế cho hóa đơn số...ngày...tháng, vì xuất nhầm ngày.

    Xuất trong tháng 1/2012 được, đồng thời khi làm báo cáo thuế tháng 1, bạn kê khai âm cho hóa đơn 001( do đã khai thuế trong kỳ thuế tháng 10) & kê khai dương cho hóa đơn xuất thay thế.

    P/s : Bạn nhớ hạch toán hóa đơn 001 vào ngày mùng 1/10(để hợp thức hóa : Coi ngày 1/10 là ngày ps nghiệp vụ mua bán hàng hóa của HĐ số 001.(thay vì 2/10 như ngày trên hóa đơn đã xuất.=> đây là cơ sở để xuất HĐ thay thế do lộn ngày, hạch toán vào 2/10 là thừa nhận cái sai của mình. Hi vọng, bạn hiểu :) !

    Thân !

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |