hóa đơn hạch toán năm trước, sang năm mới khai thuế

Chủ đề   RSS   
  • #321138 30/04/2014

    manhvo92

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hóa đơn hạch toán năm trước, sang năm mới khai thuế

    Luật sư cho em hỏi. Em có 1 hóa đơn T12/2013 e đã hạch toán nhưng sang T1/2014 e mới khai thuế, như vậy có được ko? 

    E hỏi thêm, có phải theo luật HĐ khai T12/2013 mà sang T1/2014 mới hạch toán là phần thuế sẽ ko được khấu trừ phải ko ạ?

     
    2484 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322059   08/05/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Khoản 7,8 Điều 14 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ Tài chính quy định nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào: "Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho.

    a) Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hóa đơn chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hóa đơn bỏ sót, trừ trường hợp hướng dẫn tại điểm b khoản này…";

    Và "Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật".

    Căn cứ hướng dẫn nêu trên, cơ sở kinh doanh được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với các hóa đơn còn sót trong thời hạn tối đa là 6 (sáu) tháng kể từ thời điểm kê khai của tháng phát sinh hóa đơn bỏ sót.

    Công văn 3852/TCT-KK năm 2013 hóa đơn thuế giá trị gia tăng kê khai chậm 

     
    Báo quản trị |