Hóa đơn GTGT về dịch vụ xét nghiệm cho nhân viên công ty có đủ điều kiện để KK chi phí?

Chủ đề   RSS   
  • #290531 09/10/2013

    HuongGiang8686

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn GTGT về dịch vụ xét nghiệm cho nhân viên công ty có đủ điều kiện để KK chi phí?

    Kính gửi Luật Sư!

    Công ty tôi có tổ chức 1 đợt kiểm tra sức khỏe cho nhân viên ở công ty nên có 1 hóa đơn GTGT xuất với nội dung: " Tiền dịch vụ xét nghiệm" trị giá : 5.325.000 vnd ( không chịu thuế GTGT). 

    Vậy theo luật sư tôi có được kê khai hóa đơn này vào chi phí của công ty không ạ?

    Chân thành cảm ơn!

     

    Thank you!

    Hương Giang

     
    11168 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291736   16/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn có thể tham khảo quy định tại Công văn 8511/CT-TT&HT ;Ngày phát hành :27/08/2010

    Tuy là Bộ luật lao động 1994 không còn hiệu lực nhưng trong Bộ luật lao động 2012 vẫn có quy định về việc khám chữa bệnh nên bạn vẫn có thể áp dụng theo đại ý.

    Kính gửi: Công ty TNHH SUNGBO Vina.
     
       Cục Thuế có nhận công văn số 06/CV đề năm 2010 của Công ty về việc chi phí hợp lý.
       Qua nội dung công văn nói trên, Cục Thuế có ý kiến như sau:
     
       - Tại khoản 2, 3 Điều 107-Bộ Luật lao động 1994 có quy định:
     
       “Khoản 2: Người sử dụng lao động phải chịu toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị xong cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp.
     
       Khoản 3: Người sử dụng lao động có trách nhiệm bồi thường ít nhất bằng 30 tháng lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động. Trường hợp do lỗi của người lao động thì cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 12 tháng lương”.
     
       - Tại điểm 3.2.2 Thông tư số 13/BYT-TT ngày 24/10/1996 của Bộ Y tế hướng dẫn “hàng năm, người sử dụng lao động phải tổ chức khám sức khoẻ định kỳ cho người lao động , kể cả người học nghề, tập nghề. Đối với các đối tượng làm công việc nặng nhọc, độc hại phải tổ chức khám sức khoẻ 6 tháng 1 lần”.
     
       Căn cứ tại điểm 2 - mục IV-phần C-Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính quy định các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế, trong đó không có quy định 02 khoản chi tiền khám sức khoẻ định kỳ cho công nhân viên và tiền khám chữa bệnh khi công nhân bị tai nạn lao động mà bảo hiểm y tế không chi trả, nên để đảm bảo sức khoẻ cho người lao động nhằm phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty, đối với 02 khoản chi nói trên nếu được Công ty chi đúng theo quy định của Bộ luật lao động và của Bộ Y tế và có hóa đơn hợp pháp thì Công ty được hạch toán vào chi phí hợp lý.
     
    Cục Thuế báo cho Công ty biết để thực hiện./.
     
    Báo quản trị |  
  • #291782   16/10/2013

    Olympios
    Olympios
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2013
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 67 lần


    Nếu chi phí khám sức khỏe quy định rõ số tiền/người trong thỏa ước lao động tập thể, hợp đồng lao động thì được đưa vào chi phí.

     
    Báo quản trị |