Hóa đơn GTGT đầu vào đối với quỹ tín dụng nhân dân cơ sở

Chủ đề   RSS   
  • #301966 12/12/2013

    tranthithuhien1985

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn GTGT đầu vào đối với quỹ tín dụng nhân dân cơ sở

    Than chao luật sư.

    Tôi mua hàng hóa cho cơ quan tôi hoạt động theo hình thức hợp tác xã, luật tổ chức tín dung với những hóa đơn trên 20tr đồng chúng tôi không chuyển khoản. Vậy những khoản chi phí trên có hợp lệ không?có nhất thiết phải chuyển khoản qua ngân hàng không?

     
    3637 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303099   19/12/2013
    Được đánh dấu trả lời

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Trường hợp hóa đơn trên 20 triệu đồng mà bên bạn không chuyển khoản thì không được tính khấu trừ thuế gtgt thôi, còn thì vẫn tính được vào chi phí hợp lệ nhé.

    Tiết b, Khoản 2, Điều 15- TT06/2012/TT-BTC quy định :

    b) Hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn từ hai mươi triệu đồng trở lên theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ. Đối với những hoá đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục hàng hoá, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ trong bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.

    Nếu không ck thanh toán qua ngân hàng, tiền VAT của hóa đơn trên 20 triệu đó được hạch toán vào trị giá hàng mua của HHDV, hoặc hạch toán vào chi phí. Quy định tại Khoản 8, Điều 14- TT06/2012/TT-BTC :

    8. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật.

    Xem thêm: http://danluat.thuvienphapluat.vn/tien-thue-gtgt-cua-hoa-don-tren-20-trieu-khong-chuyen-khoan-co-duoc-khau-tru-thue-khong-84501.aspx

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    tranthithuhien1985 (19/12/2013)