HÓA ĐƠN GTGT BỊ ƯỚT, HỎNG

Chủ đề   RSS   
  • #459892 04/07/2017

    HÓA ĐƠN GTGT BỊ ƯỚT, HỎNG

    Kính chào Luật sư!

    Công ty em có đặt in 50 hóa đơn GTGT và đã thông báo phát hành đầy đủ (phát hành lần đầu) và vẫn chưa sử dụng bất kỳ hóa đơn nào (còn nguyên cuốn). Vừa qua, do văn phòng công ty bị mưa lũ và ngập nước khiến tủ đựng hóa đơn này bị ngã làm cho 50 hóa đơn GTGT đó bị ướt và hỏng không sử dụng được. Em có trình báo cáo BC21 - Báo cáo mất, cháy, hỏng hóa đơn cho chi cục thuế và bên đó xử phạt hành chính đối với vấn đề này. Cuối quý 2 thì em sẽ làm kê khai tình hình sử dụng hóa đơn, 50 hóa đơn bị hỏng đó xin hỏi sẽ được kê khai vào cột nào trong ba cột "XÓA", "MẤT", "HỦY" ạ? Do em có hỏi bên đội ấn chỉ của chi cục thuế thì họ nói kê vào cột "MẤT" nhưng em thấy không hợp lý ạ. Và công ty em bị xử phạt là có đúng với quy định không ạ?

    Chân thành cảm ơn.

     
    10483 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #460941   13/07/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1686
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Việc xử phạt hành vi không khai báo việc làm mất hóa đơn đã mua nhưng chưa lập được quy định tại Khoản 2 Điều 9 thông tư số 10/2014 TT-BTC. Theo đó, nếu bạn khai báo với cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn thì không bị xử phạt, còn nếu quá thời hạn trên thì bị xử phạt.
     
    "Điều 9. Hành vi vi phạm quy định về mua hóa đơn
     
    2. Đối với hành vi không khai báo việc làm mất hóa đơn đã mua nhưng chưa lập.
     
    Thời hạn khai báo việc làm mất, cháy, hỏng hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại Nghị định của Chính phủ và Thông tư của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.
     
    a) Không xử phạt nếu việc mất, cháy, hỏng hóa đơn đã mua nhưng chưa lập được khai báo với cơ quan thuế trong vòng 5 ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.
     
    b) Phạt cảnh cáo nếu việc mất, cháy, hỏng hóa đơn đã mua nhưng chưa lập khai báo với cơ quan thuế từ ngày thứ 6 đến hết ngày thứ 10 kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn và có tình tiết giảm nhẹ;
     
    Trường hợp không có tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt ở mức tối thiểu của khung hình phạt là 6.000.000 đồng.
     
    c) Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng nếu việc mất, cháy, hỏng, hóa đơn đã mua nhưng chưa lập khai báo với cơ quan thuế sau ngày thứ 10 kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn."
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    TamBuh1994 (14/07/2017)