Hóa đơn GTGT bán ra đã viết 11/2015 đã kê khai thuế mà hiện giờ chưa xé trả bên mua

Chủ đề   RSS   
  • #461917 20/07/2017

    canhenmuaxuan87

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn GTGT bán ra đã viết 11/2015 đã kê khai thuế mà hiện giờ chưa xé trả bên mua

    Xin chào luật sư,

    Xin tư vấn giúp tôi: Công ty tôi là công ty TNHH MTV nghành nghề kinh doanh là xây lắp(Bên B).

    Tháng 11/2015 có viết 01 hóa đơn GTGT xuất cho 1 đơn vị hành chính nhà nước(Bên A)

    Giá trị hóa đơn đã bao gồm 10% VAT 2.222.222.222 đ 

     đến tháng 7/2017 bên mua mới Trả tiền qua ngân hàng cho bên B

    Như vậy luật sư cho tôi hỏi.

    Tháng 7/2017 công ty tôi mới trả hóa đơn cho bên A có hợp lý không?

    Hóa đơn đó đã kê khai thuế năm 2015 rồi có ảnh hưởng hay phạm luật gì ko?

    Do mới làm lĩnh vực xây dựng nên tôi chưa biết như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp.

     
    1520 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #462430   25/07/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1644
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo Khoản 2 Điều 6 của Thông tư 39/2014/BTC thì:
     
    "Điều 16. Lập hóa đơn
     
    2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn
     
    a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn
    ...
    Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
     
    Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng.
     
    Trường hợp tổ chức kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thực hiện thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền."
     
    Do vậy, đơn vị bạn phải lập hóa đơn giao cho khách theo quy định trên.
     
    Báo quản trị |