Hoá Đơn GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #186694 18/05/2012

    huong.hani

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hoá Đơn GTGT

    Em xin chào luật sư, cho em hỏi bên em có xuất bán hàng cho khách lẻ trong 1 tháng và xuất hoá đơn GTGT đầu ra vào cuối tháng.Cty em có chừa hoá đơn để xuất, bên em xuất ghi là người mua không lấy hoá đơn nhưng trị giá xuất có những tờ dưới 200.000 thì vẫn xuất được hoá đơn đỏ hay là có sai gì ko ạh?.
    Em xin luật sư tư vấn dùm em. Em cám ơn luật sư rất nhiều ạh!
     
    5062 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186698   18/05/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    Chào bạn:
    Tại Điều 16 153/2010/TT-BTC như sau:

    Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    Bạn làm theo hướng dẫn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngoankt vì bài viết hữu ích
    huong.hani (18/05/2012)
  • #186703   18/05/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12301
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 767 lần


    Ngoankt viết:
    Chào bạn:
    Tại Điều 16153/2010/TT-BTC như sau:

    Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    Bạn làm theo hướng dẫn



    Trích thiếu cái đoạn quan trọng nhất của chủ topic hỏi rồi em gái!


    huong.hani viết:
    Em xin chào luật sư, cho em hỏi bên em có xuất bán hàng cho khách lẻ trong 1 tháng và xuất hoá đơn GTGT đầu ra vào cuối tháng.Cty em có chừa hoá đơn để xuất, bên em xuất ghi là người mua không lấy hoá đơn nhưng trị giá xuất có những tờ dưới 200.000 thì vẫn xuất được hoá đơn đỏ hay là có sai gì ko ạh?. 
    Em xin luật sư tư vấn dùm em. Em cám ơn luật sư rất nhiều ạh!


    Hóa đơn phải xuất trong ngày chứ không phải để cuối tháng nha bạn hiền. Giá trị bao nhiêu cũng xuất được hết không có gì phải lo.

    Trích dẫn: Điều 16 Thông tư153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010

    Điều 1
    6. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn

    1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

    2. Khi bán hàng hóa, dịch vụ không phải lập hóa đơn hướng dẫn tại khoản 1 Điều này, người bán phải lập Bảng kê bán lẻ hàng hóa, dịch vụ. Bảng kê phải có tên, mã số thuế và địa chỉ của người bán, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, ngày lập, tên và chữ ký người lập Bảng kê. Trường hợp người bán nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì Bảng kê bán lẻ phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng” và “tiền thuế giá trị gia tăng”. Hàng hoá, dịch vụ bán ra ghi trên Bảng kê theo thứ tự bán hàng trong ngày (mẫu số 5.7 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    3. Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này  ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn”.




    Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 18/05/2012 09:21:58 SA Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 18/05/2012 09:20:29 SA Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 18/05/2012 09:18:34 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn mrvanthuc vì bài viết hữu ích
    Ngoankt (18/05/2012) huong.hani (18/05/2012)
  • #186707   18/05/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    Sao Anh Thức cứ bảo em là em giá vậy ,heeeeee 
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngoankt vì bài viết hữu ích
    mrvanthuc (18/05/2012)
  • #186711   18/05/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12301
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 767 lần


    Ngoankt viết:
    Sao Anh Thức cứ bảo em là em giá vậy ,heeeeee 


    Hơ vậy là em trai à? sorry nha cứ tưởng em gái emoticon
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mrvanthuc vì bài viết hữu ích
    huong.hani (18/05/2012)
  • #186724   18/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Hic, cái "ấy" ở dưới tên nó dựng lên rõ như vậy, làm sao là gái được

    emoticon
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    mrvanthuc (18/05/2012)
  • #186728   18/05/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12301
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 767 lần


    ntdieu viết:
    Hic, cái "ấy" ở dưới tên nó dựng lên rõ như vậy, làm sao là gái được

    emoticon


    Nhìn nick đoán tên Ngoan emoticon chứ đâu nhìn cái ký hiệu sinh học đó đâu emoticon
     
    Báo quản trị |  
  • #186769   18/05/2012

    huong.hani
    huong.hani

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cám ơn các anh chị nhiều lắm ạh.
     
    Báo quản trị |