Hóa đơn GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #500464 25/08/2018

    trunie

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn GTGT

    Anh/Chị cho e hỏi ạ: Bên e có nhận 1 hợp đồng cung cấp dịch vụ cho thuê hội trường thực hiện trong ngày 22, nhưng biên bản thanh lý là ngày 23, vậy cho e hỏi là nếu e viết hóa đơn thì e sẽ ghi nhận vào ngày 22 hay 23 ạ? E cảm ơn ạ

     
    2386 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500621   27/08/2018

    thanh.pthanh
    thanh.pthanh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 288
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 14 lần


    Điều 16 khoản 2, thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thì:

    ".......

    Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền...

    Như vậy, bạn xuất hóa đơn theo ngày 23 nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #500638   27/08/2018

    trunie
    trunie

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình có thắc mắc như này: Nếu đã là ngày hoàn thành việc cung ứng dv thì ngày 22 là ngày bên mình thực hiện xong dv đó r, tức là việc thuê hội trường đã kết thúc trong ngày hôm đấy,tại sao lại sang ngày 23 ms xuất hđ ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #500640   27/08/2018

    thanh.pthanh
    thanh.pthanh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 288
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 14 lần


    Tùy thuộc vào hợp đồng cung cấp dịch vụ 2 bên kí trong khoảng thời gian nào:

    ví dụ: HĐ ghi cung cấp dịch vụ: ngày 22 thì b xuất trong ngày 22.

    HĐ ghi cung cấp dịch vụ từ ngày 22 đến 23 thì b xuất đc trong ngày 22 hoặc 23.

    còn 1 cách nữa, b xuất ngày 23 nhưng nội dung ghi trên Hóa đơn là: TT tiền theo HĐ ngày 22, m thấy bên thuế cũng chấp nhận. 

    hy vọng là giúp ít nhiều cho b!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanh.pthanh vì bài viết hữu ích
    trunie (27/08/2018)
  • #500683   27/08/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 16 lần


    Nếu bạn căn cứ theo Điều 16 khoản 2, thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thì bạn sẽ ghi nhận hóa đơn vào ngày 22. Vì ngày 22 là ngày hoàn thành dịch vụ cung ứng cho thuê hội trường. 

     
    Báo quản trị |  
  • #500726   28/08/2018

    trunie
    trunie

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2018
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


      Vậy nếu mình làm như bạn trên là : xuất ngày 23 nhưng ghi là Thanh toán theo hợp đồng số ... ngày ... như vậy có đc ko ạ

     
    Báo quản trị |