Hóa đơn ghi sai nhưng hạch toán đúng có làm điều chỉnh hóa đơn được không ?

Chủ đề   RSS   
  • #398104 31/08/2015

    maikhoadat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn ghi sai nhưng hạch toán đúng có làm điều chỉnh hóa đơn được không ?

    Chào Anh/Chị !

    Em muốn hỏi anh/ chị hỗ trợ giúp em với nha

    Công ty em nhận được 1 tờ hóa đơn mua hàng . Nhà cung cấp em ghi sai tồng tiền hàng trước VAT sai nhưng tiền thuế và tổng tiền sau VAT đúng. Em khai báo thuế thì là số đúng . Nay kiểm lại mới phát hiện sai sót . Em yêu cầu bên đó điều chỉnh lại tổng tiền trước VAT của tờ hóa đơn đó

    Như vậy có ổn không ? có đúng với luật thuế bây giờ không ?Hay phải hủy hóa đơn xuất lại ( Em đã khai báo thuế rồi )

    Cho em đường lick thông báo điều chỉnh hóa đơn mới nhất với

    Mong hồi âm sớm . Cảm Ơn 

    Phượng - 08.6288.9290

     
    2488 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #398988   09/09/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 82 lần


    Chỉnh lại thì cũng phải hủy hóa đơn và xuất hóa đơn mới thôi nhé bạn

    Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

     
    Báo quản trị |