Hóa đơn ghi sai ngày tháng

Chủ đề   RSS   
  • #117297 13/07/2011

    toankt486

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn ghi sai ngày tháng

    Anh chị cho  em  hỏi  một công ty  khi viết hoá đơn bán ra cho một công ty khác nhưng người viết hoá đơn viết đúng viết đủ các thông tin trên bản khai nhưng lại nhầm  tờ hoá đơn 1 ghi ngày 02tháng 7 tờ hoá đơn hai ghi ngày 28tháng 6  cho em hỏi trưòng hợp như vậy có hợp lệ hoá đơn không  em xin cảm ơn 


     
    25661 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117322   13/07/2011

    BCTCtax
    BCTCtax
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (622)
    Số điểm: 6123
    Cảm ơn: 385
    Được cảm ơn 282 lần


    Ý của bạn là liên 1 và liên 2 của cùng 1 số hóa đơn nhưng viết khác ngày, liên 1 viết ngày 02/7 còn liên 2 nghi ngày 28/6 ? Nếu là như vậy thì chắc chắn là làm sai rùi bạn ạh. nhưng khi viết HĐ (hoặc HĐ tự in) làm sao có chuyện "nhầm" như vậy được ? hay mình đã hiểu sai câu hỏi của bạn ?
    Cập nhật bởi Ketoansk ngày 13/07/2011 11:08:43 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #118168   16/07/2011

    toankt486
    toankt486

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu chót ghi hoá đơn sai liên 1và liên 2 về ngày  liên 1 ngày 2/7 liên hai ngày 28/6 mà khách hàng đã nhận hoá đơn rồi thì cần phải sử lý sao cho phù hợp xin .được giải đáp giúp mình. Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #118366   18/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    Xử lý phù hợp và đúng quy định pháp luật về việc khi lập hoá đơn phải thống nhất nội dung giữa các liên.

    Bạn liên hệ với khách hàng, lập biên bản thu hồi liên 2 và thực hiện huỷ theo quy định TT 153/2010/TT-BTC.

    Xuất hoá đơn thay thế.

    Không còn cách nào khả quan hơn!

    Tại Điều 33 - NĐ 51/2010/NĐ-CP đã quy định rõ xử phạt cho hành vi này:

    6. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với các hành vi:

    #ffff00;">a) Lập hoá đơn có sai lệch nội dung giữa các liên;



    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #120079   26/07/2011

    toankt486
    toankt486

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Ko ý của em muón hỏi đó là hoá đơn vd  số HĐ Là HĐ0001 và HĐ0002 .mà Cty gi HĐ0001 là ngày 2/7 còn HĐ0002 là ngày 28/6 như vậy nh anh chi giải thích giúp.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 26/07/2011 04:41:02 CH Xóa bỏ phần lỗi
     
    Báo quản trị |  
  • #120090   26/07/2011

    BCTCtax
    BCTCtax
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (622)
    Số điểm: 6123
    Cảm ơn: 385
    Được cảm ơn 282 lần


    Chào bạn!

    Thông tư 153/2010/TT-BTC (Khoản 1, Điều 14, Chương III), nguyên tắc lập hóa đơn:

    d) Hoá đơn được lập theo thứ tự liên tục từ số nhỏ đến số lớn.

    Nghị định 51/2010/NĐ-CP:

    Điều 33. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ

    4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi lập hoá đơn không theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn theo quy định. 

        Cách xử lý cho trường hợp của bạn thì bạn làm theo hướng dẫn của chị BV: Liên hệ KH, lập biên bản thu hồi liên 2 hóa đơn 28/6 và thực hiện hủy theo quy định tại TT 153/2010/TT-BTC, xuất HĐ thay thế.

    Thân!
    Cập nhật bởi Ketoansk ngày 27/07/2011 08:52:29 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #120218   27/07/2011

    toankt486
    toankt486

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    em xin hỏi anh chị với 1 câu hỏi khác  với 1 công ty đăng ký kinh doanh mặt hàng vận tải nhưng hiện công ty còn dư 1 vài thiết bị máy tính ko ko sử dụng tới đến nay 1 cty khác muốn mua lại số thiết bị đó nhưng cty họ muốn có hóa đơn đỏ bán hàng của công ty bán thiết bị đó  vậy cty bán thiết bị đó có được phép viết hóa đơn ,nếu viết rồi thì có ảnh hưởng gì ko ạ . nhờ A.Chj giúp.
     
    Báo quản trị |  
  • #120234   27/07/2011

    minhanh1605
    minhanh1605

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2011
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Cảm ơn bạn ketoansk với những giải thích rất hữu ích này. Mình mới xem quan trang web này muốn được học hỏi kinh nghiệm từ mọi người. Rất mong được làm quen với các bạn
    Cập nhật bởi xmen-8711 ngày 27/07/2011 02:31:53 CH Thêm dấu
     
    Báo quản trị |  
  • #120309   27/07/2011

    hoangphuxd
    hoangphuxd

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2011
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo câu hỏi của bạn thì số thiết bị đó cty bán thiết bị đã xuất hóa đơn cho cty vận tải và dã nhận đủ tiền hàng. Bây giờ nếu cty khác muốn mua lại số thiết bị này thì:
    1/ Cty vận tải viết hóa đơn nhượng bán thiết bị cho Cty mới với giá cả ghi đúng bằng giá đã mua (không lợi nhuận)
    2/ Cty vận tải trả lại thiết bị cho bên bán (xuất hóa đơn đầy đủ), Cty bán thiết bị xuất hóa đơn cho cty mua như vậy bên mua sẽ nhận được hóa đơn đỏ của Cty bán thiết bị (quan hệ mua bán thể hiện giữa Cty bán thiết bị và cty mua mới)
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangphuxd vì bài viết hữu ích
    toankt486 (02/08/2011)
  • #121414   02/08/2011

    toankt486
    toankt486

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm rất nhiều về sự giải thích trên .  em cung muốn hỏi một chút nữa về hoá đơn
    xin hỏi anh chị công ty A đã làm thủ tục huỷ hoá đơn đã sử dụng  và đăng ký tiếp tục sử dụng hoá đơn còn lại  đã được cơ quan thuế tiếp nhận đồng ý . nay công ty A viết hoá đơn GTGT bán ra cho 1 Cty B nhưng công ty B Muốn đỏi hỏi cho xem quyết định tiếp tục sử dụng HĐ của cơ quan thuế Vậy Anh chị cho em hỏi .Co phải có quyết định tiếp tục sử dụng HĐ của cơ quan thuế giao cho CTy ko  . hiện Cty A chua có QĐcủa cơ quan thuế .
     
    Báo quản trị |