Hóa đơn được khấu trừ thuế

Chủ đề   RSS   
  • #120767 29/07/2011

    viphan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Hóa đơn được khấu trừ thuế

    Công ty tôi là Công ty du lịch có ký hợp đồng bán vé máy bay và hưởng hoa hồng với đại lý bán vé máy bay A. Như vậy công ty tôi có được xem là đại lý con của đại lý bán vé máy bay A hay không?

    Trường hợp đại lý A xuất hóa đơn vé máy bay  cho Công ty tôi với thuế 0% . Khi Công ty tôi xuất hóa đơn cho khách hàng Công ty tôi cũng xuất 0% đúng với khoảng tiền đại lý A xuất , phần chênh lệch Công ty tôi xuất 10% có được không?

    Ví dụ: Đại lý A bán vé máy bay cho Công ty tôi giá 100đ VAT 0%

    Công ty tôi  bán vé cho khách hàng 120đ, khi xuất hóa đơn cho khách hàng, Công ty tôi xuất 100đ VAT 0%
                                                                                                                                              20đ VAT 10%


    Cho hỏi xuất như vậy có đúng không và theo thông tư nghị định nào.

    Cám ơn luật sư.
     
    12013 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #122127   05/08/2011

    alexphamnguyen
    alexphamnguyen
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1319
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 60 lần


    Chào bạn!
    Mình xin được tư vấn cho bạn như sau:

    1/ Công ty tôi là Công ty du lịch có ký hợp đồng bán vé máy bay và hưởng hoa hồng với đại lý bán vé máy bay A. Như vậy phải xem lại là đại lý A đó có được quyền mở đại lý con bán vé máy bay không? Nếu có thì Cty khách hàng được coi là đại lý con của đại lý A.

    2/ Trường hợp đại lý A xuất hóa đơn vé máy bay  cho Công ty tôi với thuế 0%  và đây là vé chặng quốc tế và giá vé đại lý A xuất cho mình thuế suất bao nhiêu (0%) mình xuất lại cho khách hàng thuế suất bấy nhiêu (0%).  Phần chênh lệch 20đ có thể suất 0%.

    Tại khoản 1, Điều 8 Luật thuế GTGT quy định: “Mức thuế suất 0% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu, vận tải quốc tế và hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT quy định tại Điều 5 của Luật này khi xuất khẩu…”
    Tại Điều 1, Thông tư số 112/2009/TT-BTC ngày 2/6/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn điều kiện áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% đối với vận tải quốc tế và dịch vụ của ngành hàng không, hàng hải quy định:
    “Điều 1. Đối với vận tải quốc tế:
    Vận tải quốc tế được áp dụng thuế suất 0% phải đáp ứng các điều kiện sau:
    - Có hợp đồng vận chuyển hành khách, hành lý, hàng hóa giữa người vận chuyển và người thuê vận chuyển theo chặng quốc tế từ Việt Nam ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam theo các hình thức phù hợp với quy định của pháp luật. Đối với vận chuyển hành khách, hợp đồng vận chuyển là vé. Trường hợp hợp đồng vận tải quốc tế bao gồm cả chặng nội địa thì vận tải quốc tế bao gồm cả chặng nội địa. Cơ sở kinh doanh vận tải quốc tế thực hiện theo các quy định của pháp luật về vận tải.
    - Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng hoặc các hình thức thanh toán khác được coi là thanh toán qua ngân hàng. Đối với trường hợp vận chuyển hành khách là cá nhân, có chứng từ thanh toán trực tiếp.”
    Về vấn đề này, Bộ Tài chính đã hướng dẫn tại công văn số 3055/BTC-TCT ngày 15/3/2010 v/v thuế GTGT đối với vận tải quốc tế như sau:
    “Trường hợp cơ sở kinh doanh ký hợp đồng vận tải quốc tế cho khách hàng (không phân biệt có phương tiện trực tiếp vận tải hay không có phương tiện), căn cứ theo vận đơn và đồng thời đáp ứng được các điều kiện nêu tại Điều 1 Thông tư số 112/2009/TT-BTC ngày 2/6/2009 của Bộ Tài chính về thuế GTGT (nêu trên) thì hoạt động vận tải quốc tế do cơ sở kinh doanh ký hợp đồng vận tải này được áp dụng thuế suất thuế GTGT là 0%.
    Các dịch vụ xuất khẩu, dịch vụ của ngành hàng không, hàng hải nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Thông tư số 129/2008/TT-BTC và Thông tư số 112/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính được áp dụng theo mức thuế suất thuế GTGT là 0%, các dịch vụ khác áp dụng theo mức thuế suất thuế GTGT được quy định tại các văn bản pháp luật hiện hành.”
    Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp Công ty bán vé máy bay chặng quốc tế thì doanh thu từ hoạt động bán vé máy bay chặng quốc tế này được áp dụng thuế suất thuế GTGT là 0% nếu đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điều 1 Thông tư số 112/2009/TT-BTC của Bộ Tài chính.
    Chúc bạn thành công!

    Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

    - Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

    - Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #122305   06/08/2011

    ketoana2
    ketoana2
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2008
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 2113
    Cảm ơn: 40
    Được cảm ơn 14 lần


    Không phải như vậy bạn ah
    Ví dụ
    1+ bạn mua vé quốc tế 100usd, vat= 0
    bán ra 120 thì vat cũng = 0
    2+ mua vé quốc nội: 100+ vat 10
    nếu bán ra 120 thì + vat 12
     
    Mình đang làm kế toán - báo cáo thuế cho 1 số cty, trong đó có 1  đại lý vé máy bay, nếu còn thắc mắc gì thì liên hệ mình nhé:Yahoo:  nuyen_quocthien94
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ketoana2 vì bài viết hữu ích
    hien_vpcchm (10/04/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật hợp danh Phúc Gia Nguyễn

- Địa chỉ: Số 9 lô D KDC Miếu Nổi,phường 3, quận Bình Thạnh, Tp Hồ Chí Minh

- Điện thoại: 094.78.13579 - (08) 3510.3915 - email: lsphamnguyen@yahoo.com