hóa đơn đầu vào còn nợ chưa thanh tóan có được khấu trừ thuế ko?

Chủ đề   RSS   
  • #203503 26/07/2012

    chieuthubuon

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hóa đơn đầu vào còn nợ chưa thanh tóan có được khấu trừ thuế ko?

    Cty tôi có 1 hóa đơn đầu vào trị giá 500 tr đã kê khai tháng1/2011 nhưng đến nay vẫn chưa trả nợ cho người bán do vậy chưa có ủy nhiệm chi. Nay thuế lại đến thanh tra và nói là ko được khấu trừ thuế như vậy có đúng ko? Xin các luật sư tư vấn giúp tôi! vì tôi đang cần gấp? Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    40456 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208029   18/08/2012

    tanphuocvo1987
    tanphuocvo1987
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 2919
    Cảm ơn: 381
    Được cảm ơn 234 lần


    Chào bạn

    Thiếu nợ lâu vậy bạn. vui tí nha

    Theo mình nghỉ thì bên thuế muốn làm khó công ty bạn,

    Mình thiếu nợ khi nào trả cũng được đã có thỏa thuận trong hợp đồng mua bán rồi mà,

    và nếu anh chị nói chưa có ủy nhiệm chi là em không tin thật. ủy nhiệm chi ra ngân hàng mua về ghi rồi nhờ sếp ký duyệt trả nợ cho người ta,

    Nói đi cũng nói lại bên thuế về thuế không được khấu trừ do có hóa đơn đó có sai sot gì đó hoặc kê khai quá 6 tháng thôi.

    Thân chào.

     

    Học văn cho võ bất phu

    Học võ cho văn bất nhược

    Văn không võ, văn thành nhu nhược

    Võ không văn, võ hóa bạo tàn.!

     
    Báo quản trị |  
  • #208312   20/08/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    chieuthubuon viết:

    Cty tôi có 1 hóa đơn đầu vào trị giá 500 tr đã kê khai tháng1/2011 nhưng đến nay vẫn chưa trả nợ cho người bán do vậy chưa có ủy nhiệm chi. Nay thuế lại đến thanh tra và nói là ko được khấu trừ thuế như vậy có đúng ko? Xin các luật sư tư vấn giúp tôi! vì tôi đang cần gấp? Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Chào bạn!

    Theo tôi bên thanh tra thuế như vậy là đúng rồi. Khi kiểm tra như vậy người ta đã kiểm tra trong HĐ của bạn xem thời hạn thanh toán.

    Tại tiết c khoản 2 Điều 15 thông tư06/2012/TT-BTC như sau: 

     

    c) Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng, cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

    Đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế giá trị gia tăng đầu vào đã khấu trừ của giá trị hàng hoá không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Sau khi cơ sở kinh doanh đã điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào đã khấu trừ tương ứng với giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng, cơ sở kinh doanh mới có được chứng từ chứng minh việc thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh được khai bổ sung.

    Trường hợp đã quá hạn thanh toán chậm trả theo quy định trong hợp đồng, cơ sở kinh doanh không thực hiện điều chỉnh giảm theo quy định nhưng trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra tại trụ sở, cơ sở kinh doanh có đầy đủ chứng từ chứng minh đã thanh toán qua ngân hàng thì nếu việc không điều chỉnh giảm không dẫn đến thiếu số thuế phải nộp hoặc tăng số thuế được hoàn thì cơ sở kinh doanh bị xử phạt vi phạm về thủ tục thuế, nếu việc không điều chỉnh giảm dẫn đến thiếu số thuế phải nộp hoặc tăng số thuế được hoàn thì cơ sở kinh doanh bị truy thu, truy hoàn và xử phạt theo quy định của Luật Quản lý thuế.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #270349   20/06/2013

    Thanhkt8
    Thanhkt8

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho hỏi: Công ty co hóa đơn mua vào trị giá 234.560.423đồng. Khi unc trả tiền khách hàng lại có 234.560.000 đồng. Còn thiếu 423 đồng chưa thanh toán qua ngân hàng thi hóa đon của cty toi có được khấu trừ thuế không.

     
    Báo quản trị |  
  • #270510   20/06/2013

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2741 lần


    Thanhkt8 viết:

    Xin cho hỏi: Công ty co hóa đơn mua vào trị giá 234.560.423đồng. Khi unc trả tiền khách hàng lại có 234.560.000 đồng. Còn thiếu 423 đồng chưa thanh toán qua ngân hàng thi hóa đon của cty toi có được khấu trừ thuế không.

    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn hỏi, hóa đơn của bạn được phép khấu trừ toàn bộ. Vì lẻ 423 đồng nên Thuế không gạt số VAT tương ứng với 423đ trị giá tiền hàng để truy thu VAT vì quá ít.
    Hóa đơn trên 20 triệu, phần nào ck thanh toán thì được khấu trừ, phần nào ko chuyển khoản thì bị gạt VAT ra không cho khấu trừ tương ứng với phần còn lại không chuyển(có thể chi trả = TM.)

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    hoangkhaitam (11/07/2013)
  • #276764   20/07/2013

    onlylove141
    onlylove141

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho e hỏi văn bản nào nói về việc tổng giá trị thanh toán > 20 triệu thi phải chuyển khoản mới được khấu trừ VAT đầu vào. Em muốn tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề này. Mong được giúp đỡ

     

    EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN!

     
    Báo quản trị |  
  • #276797   21/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14668)
    Số điểm: 101590
    Cảm ơn: 3360
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Chào bạn onlylove141, bạn tham khảo các thông tư 06/2012/TT-BTC và 65/2013/TT-BTC của bộ tài chính nhé.

     
    Báo quản trị |