Hóa đơn đã kê khai năm trước năm sau hạch toán có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #504262 09/10/2018

    lengocanhttcp

    Female
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2018
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Hóa đơn đã kê khai năm trước năm sau hạch toán có được không?

    Hỏi:

    Hóa đơn đã kê khai năm trước năm sau hạch toán có được không?

    Trả lời:

    Căn cứ theo Khoản 5 Điều 10 Thông tư 156/2013/TT-BTC về Quy định chung về khai thuế, tính thuế:

    “Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế

    Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế…”

    Căn cứ theo Khoản 8 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC:

    Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong kỳ nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của kỳ đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho.

    Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

    Theo những quy định trên, trường đã hóa đơn đã kê khai năm trước nhưng phát hiện sai sót, công ty chị có thể kê khai, khấu trừ vào năm sau.

     
    1386 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận