Hóa đơn chứng từ của tháng 04/2011

Chủ đề   RSS   
  • #110176 14/06/2011

    hongbtm

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn chứng từ của tháng 04/2011

    Xin chào!
    Tên tôi là Bùi Minh Hồng ở Hà Nội. Tôi đang có một chút vướng mắc về hóa đơn chứng từ mong luật sư giải đáp giúp
    Theo như thông tư 153 hướng dẫn Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 của Chính phủ về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ. Do cũng chưa nắm rõ được thông tin và hiểu biết nhiều, kế toán bên tôi có xuất ba hóa đơn cũ vào tháng 4, mà theo thông tư trên là phải hủy và mua hóa đơn mới. Vậy tôi xin hỏi có cách nào giải quyết không ạ? Xin cảm ơn.
     
    2769 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #111783   20/06/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2741 lần


    hongbtm viết:
    Xin chào!
    Tên tôi là Bùi Minh Hồng ở Hà Nội. Tôi đang có một chút vướng mắc về hóa đơn chứng từ mong luật sư giải đáp giúp
    Theo như thông tư 153 hướng dẫn Nghị định 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 của Chính phủ về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ. Do cũng chưa nắm rõ được thông tin và hiểu biết nhiều, kế toán bên tôi có xuất ba hóa đơn cũ vào tháng 4, mà theo thông tư trên là phải hủy và mua hóa đơn mới. Vậy tôi xin hỏi có cách nào giải quyết không ạ? Xin cảm ơn.


    Bạn Bùi Minh Hồng liên hệ với khách hàng để thu hồi lại những hoá đơn hết giá trị sử dụng đã xuất cho khách hàng. Sau đó thực hiện huỷ hoá đơn và xuất hoá đơn thay thế theo quy định tại Điều 18- TT 153/2010/TT-BTC :

    Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).


    Nếu không, bên bạn(Bên bán hàng) bị phạt về hành vi lập hoá đơn bất hợp pháp tại Điều 33 theo NĐ 51/2010/NĐ-CP :

    7. Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi lập hoá đơn bất hợp pháp.

    Bên Mua hàng, cũng bị xử phạt về hành vi sử dụng hoá đơn bất hợp pháp theo Điều 34 - NĐ 51/2010/NĐ-CP :

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hoá đơn bất hợp pháp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này.

    Bạn nói rõ khung phạt trên với nhà Cung Cấp, chắc chắn họ sẽ hợp tác trả lại Liên 2 hoá đơn và yêu cầu xuất hoá đơn thay thế.

    Phần giải thích từ ngữ NĐ 51/2010/NĐ-CP : 

    8. Sử dụng hoá đơn bất hợp pháp là việc sử dụng hoá đơn giả, hoá đơn chưa có giá trị sử dụng, hết giá trị sử dụng;




    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 20/06/2011 11:07:08 SA

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    duyenbt1984 (20/06/2011)