DanLuat 2015

Hóa đơn chưa xuất có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #459425 30/06/2017

    Hóa đơn chưa xuất có bị phạt không?

    Chào luật sư!

    cho mình hỏi công ty mình hoạt động trong lĩnh vực thi công xây dựng và trong năm 2014 mình quên xuất 1 hóa đơn trong khi chủ đầu tư đã chuyển tiền rồi và đến nay năm 2017 mình mới phát hiện là chưa xuất vậy mình có bị phạt khi cơ quan thuế kiểm tra không và nếu phạt thì mức phạt là bao nhiêu và tính phạt từ năm nào?

     
    4382 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #459499   30/06/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Thời điểm lập hóa đơn đối với xây dựng công trình được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC như sau:
     
    "Điều 16. Lập hóa đơn
     
    2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn
     
    a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn
     
    Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
     
    Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng."
     
    Việc lập hóa đơn không đúng thời điểm được quy định tại điểm a Khoản 3 Điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC, theo đó nếu công ty  bạn lập hóa đơn không đúng thời điểm như quy định trên thì bị phạt từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Còn nếu công ty bạn không lập hóa đơn thì bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng theo Khoản 4 Điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC.
     
    "Điều 11. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ
     
    3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
     
    a) Lập hóa đơn không đúng thời điểm.
     
    Thời điểm lập hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư của Bộ Tài chính về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.
     
    a.1) Phạt cảnh cáo nếu việc lập hóa đơn không đúng thời điểm không dẫn đến chậm thực hiện nghĩa vụ thuế và có tình tiết giảm nhẹ. Trường hợp không có tình tiết giảm nhẹ thì phạt tiền ở mức tối thiểu của khung hình phạt.
     
    a.2) Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi khác lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định.
     
    4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán từ 200.000 đồng trở lên cho người mua theo quy định. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua."
     
    Nếu công ty bạn bị cơ quan thuế quyết định là có hành vi trốn thuế, gian lận thuế thì còn bị phạt theo Điều 13 Thông tư 166/2013/TT-BTC.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenloi310 vì bài viết hữu ích
    cadviet102 (07/07/2017)
  • #459528   30/06/2017

    Trantranglong
    Trantranglong
    Top 200
    Female


    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2017
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 1970
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 47 lần


    Vậy cho mình hỏi, bên cậu không xuất hóa đơn giá trị gia tăng cho bên đôi tác, thì căn cứ vào các hồ sơ nào để bên đối tác thanh toán cho bên bạn. Với trường hợp của câu mình nghĩ  không chỉ bên bạn sai mà bên thanh toán cho bạn sai phần nhiều, việc kiểm tra hồ sơ thanh toán quá cẩu thả.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Trantranglong vì bài viết hữu ích
    cadviet102 (07/07/2017)
  • #459535   30/06/2017

    Trantranglong
    Trantranglong
    Top 200
    Female


    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2017
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 1970
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 47 lần


    Theo Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, có quy định đối với việc xuất hóa đơn giá trị gia tăng đôi với xây dựng như sau:
     
    2. Cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn
    a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn
    Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
    Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.
    Ngày lập hóa đơn đối với hoạt động cung cấp điện sinh hoạt, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá bảy (7) ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. Kỳ quy ước để làm căn cứ tính lượng hàng hóa, dịch vụ cung cấp căn cứ thỏa thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình với người mua.
    Ngày lập hóa đơn đối với xây dựng, lắp đặt là thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình, hạng mục công trình, khối lượng xây dựng, lắp đặt hoàn thành, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
    Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng.
    Trường hợp tổ chức kinh doanh bất động sản, xây dựng cơ sở hạ tầng, xây dựng nhà để bán, chuyển nhượng có thực hiện thu tiền theo tiến độ thực hiện dự án hoặc tiến độ thu tiền ghi trong hợp đồng thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.
    Ngày lập hóa đơn đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu do người xuất khẩu tự xác định phù hợp với thỏa thuận giữa người xuất khẩu và người nhập khẩu. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác nhận hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan.
    Trường hợp bán xăng dầu tại các cửa hàng bán lẻ cho người mua thường xuyên là tổ chức, cá nhân kinh doanh; cung cấp dịch vụ ngân hàng, chứng khoán, ngày lập hóa đơn thực hiện định kỳ theo hợp đồng giữa hai bên kèm bảng kê hoặc chứng từ khác có xác nhận của hai bên, nhưng chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng phát sinh hoạt động mua bán hàng hóa hoặc cung cấp dịch vụ.
    Ngày lập hóa đơn đối với việc bán dầu thô, khí thiên nhiên, dầu khí chế biến và một số trường hợp đặc thù thực hiện theo hướng dẫn riêng của Bộ Tài chính.
     
    Như vây, đúng theo quy định của pháp luật để đồi tác thanh toán cho bên bạn thì cần có như phương án thi công công trình, hợp đồng ký kết giữa bên bạn và bên đối tác, biên bản xác nhận khối lượng công việc hoàn thành, biên bản nghiệm thu tổng hợp, quyết toán, thanh lý hợp đồng và hóa đơn giá trị gia tăng để làm thủ tục thanh toán theo quy định của pháp luật.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Trantranglong vì bài viết hữu ích
    cadviet102 (07/07/2017)
  • #460219   07/07/2017

    mình chỉ thấy lỗi lúc nào cũng thuộc về DN thôi. DN xuất hóa đơn thì phải đóng thuế, không xuất thì bị phạt mà chủ đầu tư trả tiền trễ sao không thấy bị phạt và tính lãi cho DN

     

     
    Báo quản trị |  
  • #462010   21/07/2017

    LS.Thanh
    LS.Thanh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2014
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 655
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    Trường hợp này có thể bị phạt và có thể cũng không bị phạt tùy vào cách thực hiện:

    1. Nếu cứ xuất hóa đơn thì bị phạt là chắc (mức phạt theo tt10)

    2. Nếu làm biên bản nghiệm thu vào tại thời điểm xuất hóa đơn thì đúng luật không bị phạt

    LS.Công Thành

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-