Hóa đơn chưa hủy đã đặt in mới

Chủ đề   RSS   
  • #222437 26/10/2012

    cucphuong.nguyen

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn chưa hủy đã đặt in mới

    Thưa luật sư cho em hỏi:

    hóa đơn đặt in cũ ( 10/2011) chưa làm báo cáo hủy mà đặt in và đã sử dụng hóa đơn(5/2012) mới, vậy bây giờ báo hủy hóa đơn cũ có được ko và sẽ bị phạt như thế nào???

     
    2982 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222681   28/10/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3772 lần


    Chào bạn!

    Thực tế những vấn đề này mình không được làm, chỉ biết một số quy định của pháp luật, gửi bạn để đối chiếu xem nhé:

    Theo quy định tại điểm b, khoản 2, điều 27 Thông tư 153/2010/TT-BTC:

    "...Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hóa đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn hủy hóa đơn châm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng..."

    Theo quy định tại khoản 2 điều 31 Nghị định 51/2010/NĐ-CP:

    Điều 31. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về mua hóa đơn

    ...
    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không hủy hóa đơn được mua đã hết hạn sử dụng.

    ....

    Thân./.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |