DanLuat 2015

Hóa đơn bán hàng trực tiếp không kê khai bị phát hiện khi quyết toán

Chủ đề   RSS   
  • #291453 15/10/2013

    huyhoang1768

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Hóa đơn bán hàng trực tiếp không kê khai bị phát hiện khi quyết toán

    Anh chị cho em hỏi vấn đề này, em là đơn vị hộ kinh doanh cá thể, khi quyết toán thuế phát hiện hóa đơn hủy nhưng mất hóa đơn, bây giờ quy vào tội trốn doanh thu, vậy trường hợp này có cách nào xử lý và nếu bị nộp phạt thì cách tính như thế nào ạ?

    Mr. Hùng

     
    3993 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292600   21/10/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2738)
    Số điểm: 28770
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1052 lần


    Không rõ là thuế quy tội gì cho bên bạn?

    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn (Thông tư 64/2013/TT-BTC)

    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn liên 2 đã sử dụng có liên quan đến bên thứ ba (ví dụ: bên thứ ba là bên vận chuyển hàng hoặc bên chuyển hóa đơn) thì căn cứ vào việc bên thứ ba do người bán hoặc người mua thuê để xác định trách nhiệm và xử phạt người bán hoặc người mua theo quy định.

    Khi phát hiện ra mất bạn có làm thủ tục trên chưa?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    huyhoang1768 (23/10/2013)
  • #292962   23/10/2013

    huyhoang1768
    huyhoang1768

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/02/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    danusa viết:

    Không rõ là thuế quy tội gì cho bên bạn?

    Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn (Thông tư 64/2013/TT-BTC)

    1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

    2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

    Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn liên 2 đã sử dụng có liên quan đến bên thứ ba (ví dụ: bên thứ ba là bên vận chuyển hàng hoặc bên chuyển hóa đơn) thì căn cứ vào việc bên thứ ba do người bán hoặc người mua thuê để xác định trách nhiệm và xử phạt người bán hoặc người mua theo quy định.

    Khi phát hiện ra mất bạn có làm thủ tục trên chưa?

    Dạ cái này do chưa làm trước đó mang về nghĩ là còn nên không có làm, và khi ktra mới phát hiện mất

    Mr. Hùng

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-