Hỏ về quyền thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #270192 19/06/2013

    bbcphuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏ về quyền thừa kế

    Kính chào Luật sư.

    Tôi có thắc mắc như sau: Mẹ tôi và tôi cùng 2 người dì của tôi sống chung trong căn nhà của mẹ tôi mua. Mẹ tôi chỉ có tôi là con duy nhất, khi mẹ tôi mất đi, không làm di chúc cho tôi. Nay căn nhà ở trong khu quy hoạch, ban bồi thường giải phóng mặt bằng do sợ tôi còn anh chị em, nên trong các giấy tờ hành chánh về căn nhà nêu trên, đều ghi " tên tôi + và các đồng thừa kế". Vậy, đúng hay sai? và tôi cần phải làm gì để các giấy tờ về căn nhà chỉ ghi tên của tôi ? Tôi đã lập tờ khai và cam kết rằng tôi là con duy nhất của mẹ tôi, có chứng thực tại Ủy Ban Nhân dân Phường tôi đang thường trú.

    Trong khi chờ chờ sự tư vấn của quý luật sư, tôi xin chân thành cám ơn.

     
    4700 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #270402   20/06/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    để có duy nhất tên của em trên giấy tờ nhà hoặc các giấy tờ hành chính liên quan việc bồi thường em phải tiến hành thủ tục kê khai di sản thừa kế

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    bbcphuong (24/06/2013)
  • #270403   20/06/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Theo qui định của pháp luật về thừa kế thì trường hợp của bạn khi mẹ bạn mất không để lại di chúc, thì di sản của bà sẽ được chia theo pháp luật cho hàng thừa kế thứ nhất thành những phần bằng nhau. Cụ thể như sau:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Do vậy, bạn nên cung cấp các giấy tờ để chứng minh ngoài bạn ra thì không còn ai là ở hàng thừa kế thứ nhất nữa.

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    bbcphuong (23/06/2013)
  • #271303   24/06/2013

    bbcphuong
    bbcphuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào Luật sư.

    Xin phép cho tôi hỏi, nếu muốn chứng minh chỉ có mình tôi là con duy nhất của mẹ tôi, tôi cần phải có những giấy gì?

    Xin chân thành cám ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #272560   29/06/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    chỉ cần đi kê khai di sản thừa kế tài sản mẹ em để lại

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    bbcphuong (05/07/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977