Hỗ trợ về Hội đồng an toàn, vệ sinh lao động cơ sở

Chủ đề   RSS   
  • #533407 24/11/2019

    Hỗ trợ về Hội đồng an toàn, vệ sinh lao động cơ sở

    Hội đồng an toàn, vệ sinh lao động cơ sở thì doanh nghiệp nào phải thành lập? Nhờ hỗ trợ sớm

     
    493 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Minhthuphl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2019) Tinh1445 (24/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533408   24/11/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 162 lần


    Căn cứ Nghị định 39/2016/NĐ-CP:

    Điều 38. Tổ chức hội đồng an toàn, vệ sinh lao động cơ sở

    Việc tổ chức hội đồng an toàn, vệ sinh lao động cơ sở theo Khoản 1 Điều 75 Luật An toàn, vệ sinh lao động được quy định như sau:

    1. Người sử dụng lao động phải thành lập Hội đồng an toàn, vệ sinh lao động lao động cơ sở trong các trường hợp sau đây:

    a) Cơ sở sản xuất, kinh doanh thuộc các lĩnh vực, ngành nghề quy định tại Khoản 1 Điều 36 Nghị định này và sử dụng từ 300 người lao động trở lên;

    b) Cơ sở sản xuất, kinh doanh hoạt động trong các lĩnh vực, ngành nghề khác với cơ sở sản xuất, kinh doanh quy định tại Điểm a Khoản này, có sử dụng từ 1.000 người lao động trở lên;

    c) Tập đoàn kinh tế, Tổng công ty nhà nước.

    2. Cơ sở sản xuất, kinh doanh khác với cơ sở sản xuất, kinh doanh quy định tại Khoản 1 Điều này thành lập Hội đồng an toàn, vệ sinh lao động nếu thấy cần thiết và đủ Điều kiện để hoạt động.”

     

    => Như vậy, nếu đơn vị thuộc trường hợp theo quy định tại Khoản 1 Điều 38 thì sẽ phải tổ chức hội đồng an toàn, vệ sinh lao động cơ sở theo quy định tại Điều 75 Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015. Còn trường hợp tại Khoản 2 Điều 38 thì sẽ thành lập nếu thấy cần thiết.

     
    Báo quản trị |