Hỗ trợ ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #512690 23/01/2019

    lehungphan

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỗ trợ ly hôn

    Tôi có một người bạn, muốn nhờ trợ giúp trong vấn đề ly hôn.

    Gia đình có hai vợ chồng và có một con trai 3 tuổi. tài sản của hai vợ chồng 300 triệu đồng. Chồng làm cán bộ công chức, lương tháng 5 triệu và vợ ở nhà, chưa làm gì. xin hỏi vợ chồng ly hôn. tài sản chia đôi. Người chồng có được quyền nuôi con không ạ?

     
    867 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lehungphan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525128   06/08/2019

    thuytrangak
    thuytrangak
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 7041
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 167 lần


    Điều 81,Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

    Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
     
    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
     
    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
     
    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
     
    Như vậy, theo anh trình bày thì con anh đã 3 tuổi nên Tòa án sẽ căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con để quyết đinh giao con cho ai trực tiếp nuôi. các điều kiện đó được xác định :
     
    -Điều kiện về vật chất (kinh tế):
     
    + Thu nhập thực tế
     
    + Công việc ổn định
     
    + Có chỗ ở ổn đinh(nhà ở hợp pháp)
     
    + ... và các vấn đề khác.
     
    Theo đó nếu anh có điều kiện về tài chính hơn so với vợ, mức thu nhập, nơi cư trú của bạn phải đủ để đảm bảo điều kiện về nuôi dưỡng, học tập và vui chơi cho cháu bé.
     
    Để chứng minh được vấn đề này anh cần cung cấp cho Toà án những giấy tờ như: hợp đồng lao động, bảng lương, giấy tờ chứng minh về quyền sở hữu đất, sở hữu nhà (sổ đỏ),...
     
    - Điều kiện về tinh thần:
     
    Các điều kiện về tinh thần bao gồm: thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi, giải trí, nhân cách đạo đức của cha mẹ...
     
    Như vậy, nếu anh chứng minh được người mẹ không đáp ứng được những điều kiện này thì Tòa án có thể xem xét lại việc giao con cho anh nuôi
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytrangak vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/08/2019)
  • #525197   06/08/2019

    Luật quy định rõ: 

    "1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

    Trường hợp của anh chồng nếu vấn đề ly hôn mà nguyên nhân không phải do anh ấy (chẳng hạn nhưu ngoại tình) thì xét về nhiều mặt anh chồng có điều kiện tốt hơn thì sẽ được quyền nuôi con cao hơn. Tuy nhiên vấn đề này nên thỏa thuận với chị vợ

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytien317 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2019)
  • #526912   30/08/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Quyền nuôi con khi ly hôn

    Theo nội dung câu hỏi của anh, anh nói con trai anh 3 tuổi, tuy nhiền chưa xác định được cụ thể là con trai anh đã đủ 3 tuổi hay đang ở tuổi thứ 3 (Dưới 36 tháng tuổi) do đó căn cứ Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:
     
    "Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
    ...
    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
     
    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."
     
    => Như vậy theo quy định nêu trên vợ chồng có quyền thỏa thuận về việc nuôi con phù hợp với lợi ích của con. Trường hợp không thỏa thuận được sẽ có các trường hợp sau:
     
    Trường hợp 1: Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi;
     
    Trường hợp 2: Con từ 36 tháng đến dưới 7 tuổi (Chưa đủ 7 tuổi) thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; bao gồm: 
     
    Điều kiện vật chất: ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập... mà mỗi bên dành cho con. Các yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của cha mẹ. Tòa án không yêu cầu cha, hoặc mẹ phải cung cấp đời sống vật chất quá lớn cho đứa trẻ nhưng phải đảm bảo được yêu cầu tối thiểu như ăn uống đủ chất, có chỗ ở, đến tuổi quy định được đi học...
     
    Điều kiện tinh thần: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn của cha mẹ...
     
    Như vậy, để giành được quyền nuôi con bạn phải chứng minh mình có đủ khả năng nuôi con căn cứ vào các yếu tố sau:
     
    Chứng minh về kinh tế: Tòa án sẽ xem xét đến mức thu nhập bình quân một tháng của cha, mẹ, mức độ ổn định của nghề nghiệp. Theo như thông tin bạn cung cấp, việc bạn có công việc ổn định là một lợi thế. Tuy nhiên, nếu như bạn có mức thu nhập rất tốt nhưng nguồn thu nhập đó lại tạo ra  từ công việc bất hợp pháp, hoặc nghề nghiệp có rủi ro kinh tế cao thì Tòa án cũng chưa chắc công nhận quyền nuôi con cho bạn.
     
    Các giấy tờ chứng minh về tài sản là bằng chứng đáng tin cậy nhất: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở...
     
    Chứng minh về nhân phẩm, đạo đức: Tòa án sẽ xem xét đến cách giáo dục con cái, lối sống, quan hệ của cha, mẹ đối với gia đình, xã hội.
     
    Chứng minh thời gian chăm sóc nuôi dưỡng con: Việc xem xét đến thời gian của cha, mẹ có đủ để dành cho con không cũng là một yếu tố quan trọng. Cha, mẹ có đủ thời gian để chăm sóc con thì con mới cảm nhận được sự yêu thương, chở che từ cha mẹ. Đó cũng là yếu tố chứng minh tình cảm của cha mẹ dành cho con.
     
    Trường hợp 3: Con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
     
    Thông tin trao đổi cùng anh!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2019)
  • #527002   30/08/2019

    Để xác định thì người cha hoặc mẹ trước tiên phải chứng minh mình có đủ hai điều kiện cơ bản đó là điều kiện về vật chất và điều kiện về tinh thần nhằm đảm bảo rằng con được sống trong môi trường lành mạnh, được phát triển toàn diện,...

    +Về tinh thần: cha hoặc mẹ phải chứng minh cá nhân mình đảm bảo có đủ thời gian để chăm sóc, nuôi dưỡng con, bên con và luôn phải đặt con lên hàng đầu,…

     +Về vật chất: cha hoặc mẹ phải chứng minh cá nhân mình có đủ điều kiện kinh tế về thu nhập đảm bảo hàng tháng con có đủ tài chính để phát triển, được vui chơi, học tập, có nơi ở ổn định,..

     Ngoài ra, cha hoặc mẹ có thể cung cấp thêm các chứng cứ cho Toà để chứng minh rằng người còn lại không đủ 2 điều kiện trên để nuôi dạy con cái hoặc thường xuyên có hành vi bạo lực; thu nhập không ổn định,...

    Sau khi xác định ai là người trực tiếp và không trực tiếp nuôi con thì còn phải xác định ai là người có nghĩa vụ cấp dưỡng con.

    Theo đó người mà không trực tiếp nuôi con sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng và phải tôn trọng quyền của con khi con sống với người còn lại và ngược lại người trực tiếp nuôi con cũng không được cản trở quyền thăm con của người có nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định Điều 82; 83 Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Trinh_Ng vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2019)