DanLuat 2015

Hỗ trợ luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #399116 10/09/2015

    dan12

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỗ trợ luật lao động

    Xin chào luật sư!

     Tôi có một vài  thắc mắc xin hỏi ý kiến luật sư.

    Tôi làm việc tại một công ty năm nay đuợc 4 năm và ký hợp đồng lao động không thời hạn.

    Tháng 7/2015 tôi có đơn xin nghỉ việc, nhưng mãi không thấy cty giải quyết, trong thời gian từ lúc tôi viết đơn đến nay tôi vẫn làm việc bình thuờng, nhưng đến ngày 29/08/2015 Cty gọi tôi lên thỏa thuận và tôi đã rút đơn xin nghỉ việc về và tiếp tục ở lại công ty làm việc tiếp.  Nhưng đến ngày 07/09/2015 cty lại gọi tôi lên và báo là " Cty đã chấp thuận đơn nghỉ việc của anh" tôi hỏi cty là " Cty hết việc thì cứ cho tôi nghỉ, chứ đơn tôi đã rút về rồi thì lất đơn đâu nữa mà chấp thuận theo đơn" và ngày 08/09/2015 phòng nhân sự đưa tờ đơn photo xuống cho cấp trên của tôi xác nhận và ký chuyển về cty. vậy xin hỏi luật sư cty làm vậy có đúng hay không? và giờ tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình?  " khi tôi rút đơn tôi đã từ chối với cty khác , giờ cty cho tôi nghỉ thi tôi thất nghiệp "

    Cảm ơn luật sư!

     

    Cập nhật bởi dan12 ngày 10/09/2015 11:06:30 SA bổ sung
     
    1756 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446317   11/02/2017

               Chào bạn! Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau:

               Thứ nhất, về vấn đề đơn xin nghỉ việc. Trong trường hợp này vì bạn đã rút đơn và có thỏa thuận với công ty và tiếp tục làm việc bình thường nên việc công ty báo là Cty đã chấp thuận đơn nghỉ việc của bạn là sai vì ở đây bạn và công ty đã có thỏa thuận về việc bạn sẽ không nghỉ việc và tiếp tục làm việc ở công ty vào ngày 29/08/2015

               Thứ hai, để bảo vệ quyền lợi của mình, bạn có thể thực hiện hai cách thức sau:

              1, Khiếu nại : Bạn có quyền gửi đơn khiếu nại lần đầu đến lãnh đạo công ty. Trường hợp không đồng ý với kết quả giải quyết khiếu nại hoặc không được giải quyết khiếu nại khi đã hết thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu, bạn có quyền khiếu nại lần 2 đến Chánh thanh tra Sở lao động – thương binh và xã hội nơi công ty bạn đặt trụ sở chính. Điều này được quy định chi tiết tại điều 15 Nghị định 119/2014/NĐ-CP.

               Điều 15. Thẩm quyền giải quyết khiếu nại về lao động

              1. Người sử dụng lao động có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu đối với quyết định, hành vi của mình bị khiếu nại.

              2. Chánh Thanh tra Sở Lao động - Thương binh và Xã hội, nơi người sử dụng lao động đặt trụ sở chính có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần hai đối với khiếu nại về lao động khi người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết lần đầu theo quy định tại Khoản 1 Điều này hoặc đã hết thời hạn quy định tại Điều 19 Nghị định này mà khiếu nại không được giải quyết.

             2, Khởi kiện tại Tòa án: Vụ việc giữa bạn và công ty là tranh chấp lao động liên quan đến vấn đề đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật do đó căn cứ theo quy định tại Điều 201 Bộ luật lao động thì vụ việc của bạn không bắt buộc phải qua hòa giải của hòa giải viên lao động.

                Điều 201. Trình tự, thủ tục hòa giải tranh chấp lao động cá nhân của hòa giải viên lao động

               1. Tranh chấp lao động cá nhân phải thông qua thủ tục hòa giải của hòa giải viên lao động trước khi yêu cầu tòa án giải quyết, trừ các tranh chấp lao động sau đây không bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải:

              a) Về xử lý kỷ luật lao động theo hình thức sa thải hoặc tranh chấp về trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;

              Vì vậy, bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền để đề nghị giải quyết. Thẩm quyền và trình tự giải quyết sẽ được xác định theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự.

              Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                             Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

    Cập nhật bởi clevietkimlaw1 ngày 11/02/2017 08:34:51 CH

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #446327   11/02/2017

    dan12 viết:

    Xin chào luật sư!

     Tôi có một vài  thắc mắc xin hỏi ý kiến luật sư.

    Tôi làm việc tại một công ty năm nay đuợc 4 năm và ký hợp đồng lao động không thời hạn.

    Tháng 7/2015 tôi có đơn xin nghỉ việc, nhưng mãi không thấy cty giải quyết, trong thời gian từ lúc tôi viết đơn đến nay tôi vẫn làm việc bình thuờng, nhưng đến ngày 29/08/2015 Cty gọi tôi lên thỏa thuận và tôi đã rút đơn xin nghỉ việc về và tiếp tục ở lại công ty làm việc tiếp.  Nhưng đến ngày 07/09/2015 cty lại gọi tôi lên và báo là " Cty đã chấp thuận đơn nghỉ việc của anh" tôi hỏi cty là " Cty hết việc thì cứ cho tôi nghỉ, chứ đơn tôi đã rút về rồi thì lất đơn đâu nữa mà chấp thuận theo đơn" và ngày 08/09/2015 phòng nhân sự đưa tờ đơn photo xuống cho cấp trên của tôi xác nhận và ký chuyển về cty. vậy xin hỏi luật sư cty làm vậy có đúng hay không? và giờ tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình?  " khi tôi rút đơn tôi đã từ chối với cty khác , giờ cty cho tôi nghỉ thi tôi thất nghiệp "

    Cảm ơn luật sư!

     

    Chào bạn,

    Nếu bạn không có gì để chứng minh rằng bạn rút đơn là do công ty thỏa thuận với bạn thì công ty đã cho bạn nghỉ đúng luật. 

    Nếu bạn chứng minh được rằng bạn rút đơn là do công ty thỏa thuận với bạn thì bạn thực hiện theo hướng dẫn của bạn clevietkimlaw1

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-