Hỗ trợ đất nông nghiệp trong khu dân cư hiện hữu?

Chủ đề   RSS   
  • #246770 04/03/2013

    huynhngocloi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỗ trợ đất nông nghiệp trong khu dân cư hiện hữu?

     Tôi bị thiệt hại giải tỏ trong dự án đường cao tốc bến lức long thành thuộc xã nhơn đức nhà bè , với diện tích đất 386.5 mét vuông thuộc thửa 380 ,1038 bãn đồ số 4 xã nhơn đức huyen nha be TPHCM cấp  ngày 31/07/2002 . theo như xác minh nguồn gốc đất của ủy ban nhân dân xã nhơn đức và bản vẽ hiện trạng ban đo đạc huyện nhà bè   thì đất của tôi đang canh tác là loại đất vườn,trong cùng thửa đất có nhà ở  nhưng không được công nhận là đất ở đang  nằm trong khu dân cư hiện hữu . nhưng ban đền bù huyện nhà bè đã áp giá đền bù của tôi là loại đất nông nghiệp  và hổ trợ thêm 50% giá đất trung bình trong khu vực . theo phương án đền bù  khoản 1 điều 22 nghị định 35 /2010/QĐ – UBND 28/05/2010 . thì tôi đủ điều kiện áp giá đền bù theo như khoản  1 điều 22 nghị định 35 /2010/QĐ – UBND 28/05/2010 này . ngoài tiền hổ trợ đất nông nghiệp còn hổ trợ thêm 40% giá đất ở .

    Kinh mong luật sư tư vấn giúp :

    Ban đền bù huyện nhà bè (TPHCM )áp giá loại đất của tôi như vậy có đúng không ?

    Theo như loại đất của tôi như trên có được hổ trợ 40% giá đất ở hay không  ?

    Tôi kính mong luật sư  tư vấn giúp đơn của tôi . Trong khi chờ đợi, giúp đỡ của luật sư xin nhận nơi đây lòng biết ơn của  tôi.

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 04/03/2013 10:56:17 CH thêm dấu tiêu đề
     
    12236 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #246917   05/03/2013

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Nếu bạn theo quy định 35 được hỗ trợ 40% giá đất ở thì đơn giá đất tính bồi thường = giất đất nông nghiệp theo bảng giá đất nhà nước + 40% giá đất ở. Bạn nên kiểm tra xem tính theo cách này tốt hơn hay tính theo cách hiện tại bạn được hỗ trợ 50% giá đất trung bình khu vực.

    Như thế nào được coi là đất nông nghiệp xen kẽ khu dân cư thì bạn có thể tham khảo Điều 43 Nghị định 84 quy định:

    1. Diện tích được hỗ trợ là toàn bộ diện tích đất nông nghiệp, đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở nhưng không được công nhận là đất ở thuộc phạm vi các khu vực sau:

    a) Trong phạm vi địa giới hành chính phường;

    b) Trong phạm vi khu dân cư thuộc thị trấn, khu dân cư nông thôn đã được xác định ranh giới theo quy hoạch được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt; trường hợp khu dân cư thuộc thị trấn, khu dân cư nông thôn chưa có quy hoạch được xét duyệt thì xác định theo ranh giới của thửa đất có nhà ở ngoài cùng của khu dân cư.

    * Giải thích thêm: Như vậy theo tường trình của bạn thì cần kiểm tra lại, theo tôi thì bạn không thuộc trường hợp đất nông nghiệp xem kẽ khhu dân cư. Vì bạn phải thỏa mãn điều kiện

    1/ Phần diện tích đất nông nghiệp phải trong cùng thửa đất có nhà ở nhưng không được công nhận. Có nghĩa là đất nông nghiệp có nhà trên đó

    2/ Trong phạm vi địa giới hành chính phường

    3/ Thuộc phạm vi khu dân cư

    Ban nên đọc kỹ phương an bồi thường để hiểu rõ hơn trường hợp của mình. Chúc bạn may mắn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    huynhngocloi (15/03/2013)
  • #248618   14/03/2013

    huynhngocloi
    huynhngocloi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    theo như xac minh của UBND xã nhơn đức thì đất của tôi la nằm rong khu dân cư hiện hưu

     

     
    Báo quản trị |  
  • #248620   14/03/2013

    huynhngocloi
    huynhngocloi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi thỏa điều kiện 1 và 3 như bạn nêu như trên . tôi không hiểu điều kiện 2 như thế nào là Trong phạm vi địa giới hành chính phường

     
    Báo quản trị |  
  • #248761   15/03/2013

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Nếu bạn thấy mình đủ điều kiện như trên thì bạn có thể làm đơn trong đó nêu rõ những thắc mắc và nguyện vọng của bạn gửi UBND quận huyện, ban bồi thường GPMB, chủ đầu tư để được xem xét giải quyết. Chúc bạn may mắn!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |