HỖ TRỢ CHI PHÍ BỒI THƯỜNG ĐẤT

Chủ đề   RSS   
  • #285777 12/09/2013

    THANHDAT

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỖ TRỢ CHI PHÍ BỒI THƯỜNG ĐẤT

    Theo Điều 21, Nghị định 69/2009/NĐ-CP, ngày 13/8/2009 của Chính phủ "Quy định bổ sung về quy hoạch sử dụng đất, giá đất, thu hồi đất, bồi thường, hỗ trợ và tái định cư". Tôi có vấn đề xin hỏi như sau:

    - Tôi có lô đất 600 m2 (gồm 200 m2 đất ở và 400 m2 đất vườn) bị thu hồi theo Quyết định của UBND tỉnh để giải phóng mặt bằng xây dựng công trình giao thông. Ngoài việc được bồi thường 200 m2 theo giá đất ở và 400m2 theo giá đất nông nghiệp trồng cây lâu năm thì tôi có được hỗ trợ 400 m2 đất vườn theo giá đất ở hay không? Và mức hỗ trợ là bao nhiêu %?

     
    3752 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285864   12/09/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Chào bạn, trường hợp bồi thường trong thu hồi đất, thì nhà nước thực hiện theo nguyên tắc được quy định tại Khoản 2 Điều 14 Nghị định 69/2013/NĐ-CP

    Điều 14. Nguyên tắc bồi thường, hỗ trợ

    ...

    2. Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi đất; trường hợp bồi thường bằng việc giao đất mới hoặc giao đất ở tái định cư hoặc nhà ở tái định cư, nếu có chênh lệch về giá trị thì phần chênh lệch đó được thanh toán bằng tiền theo quy định sau:

    a) Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ lớn hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tại khu tái định cư thì người tái định cư được nhận phần chênh lệch;

    b) Trường hợp tiền bồi thường, hỗ trợ nhỏ hơn tiền sử dụng đất ở hoặc tiền mua nhà ở tái định cư thì người tái định cư phải nộp phần chênh lệch, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 19 Nghị định này.

    Trong trường hợp này thì 400m2 đất nông nghiệp của bạn sẽ được bồi thường theo giá đất nông nghiệp chứ không phải đất ở nha.

     
    Báo quản trị |  
  • #285897   12/09/2013

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Bạn có thể được hỗ trợ theo quy định tại Điều 21, Nghị định 69 như sau:

    Điều 21. Hỗ trợ đối với đất nông nghiệp trong khu dân cư và đất vườn, ao không được công nhận là đất ở

    1. Hộ gia đình, cá nhân khi bị thu hồi đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở trong khu dân cư nhưng không được công nhận là đất ở; đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở riêng lẻ; đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở dọc kênh mương và dọc tuyến đường giao thông thì ngoài việc được bồi thường theo giá đất nông nghiệp trồng cây lâu năm còn được hỗ trợ bằng 30% - 70% giá đất ở của thửa đất đó; diện tích được hỗ trợ không quá 05 lần hạn mức giao đất ở tại địa phương.

    2. Hộ gia đình, cá nhân khi bị thu hồi đất nông nghiệp trong địa giới hành chính phường, trong khu dân cư thuộc thị trấn, khu dân cư nông thôn; thửa đất nông nghiệp tiếp giáp với ranh giới phường, ranh giới khu dân cư thì ngoài việc được bồi thường theo giá đất nông nghiệp còn được hỗ trợ bằng 20% - 50% giá đất ở trung bình của khu vực có đất thu hồi theo quy định trong Bảng giá đất của địa phương; diện tích được hỗ trợ không quá 05 lần hạn mức giao đất ở tại địa phương.

    3. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể tỷ lệ hỗ trợ, diện tích đất được hỗ trợ và giá đất ở trung bình để tính hỗ trợ cho phù hợp với điều kiện thực tế tại địa phương.

    Ngoài ra mỗi dự án có phương án bồi thường riêng, do vậy ban nên tham khảo thêm phương án bồi thường của dự án. Chúc bạn may mắn!

     

     

     

    Cập nhật bởi lythuyettinhbenvung ngày 12/09/2013 05:00:01 CH

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |