Hồ sơ xin công nhận địa điểm kiểm tra hải quan

Chủ đề   RSS   
  • #568053 23/02/2021

    anhtuan.law

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hồ sơ xin công nhận địa điểm kiểm tra hải quan

    Về quy định làm hồ sơ xin công nhận địa điểm kiểm tra hải quan, mình đã đọc chương 3 nghijd dịnh 68/2016 và đã hiểu nội dung này, nhưng chưa biết văn bản nào quy định phải 02 năm một lần làm lại thủ tục xin công nhận này + phí để được cấp công nhận theo quy định là bao nhiêu? Xin tư vấn thêm giúp mình.

     
    114 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhtuan.law vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568054   23/02/2021

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (501)
    Số điểm: 3255
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 97 lần


    GIẢI ĐÁP: Hồ sơ xin công nhận địa điểm kiểm tra hải quan

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 102 Thông tư 38/2015/TT-BTC thì:

    "Điều 102. Địa điểm kiểm tra hàng hoá tại chân công trình hoặc cơ sở sản xuất, nhà máy

    1. Địa điểm kiểm tra là nơi tập kết máy móc, thiết bị, nguyên liệu, linh kiện, vật tư nhập khẩu để xây dựng nhà máy, công trình, thực hiện dự án đầu tư, phục vụ sản xuất hàng hóa hoặc hàng hóa xuất khẩu.

    2. Trình tự thành lập:
    ...
    b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ của doanh nghiệp, Cục Hải quan thực hiện: kiểm tra hồ sơ, khảo sát thực tế kho, bãi và ra quyết định công nhận; Quyết định công nhận có giá trị hiệu lực trong thời hạn 02 năm kể từ ngày ban hành; hết thời hạn này, nếu doanh nghiệp có văn bản đề nghị gia hạn thì Cục Hải quan kiểm tra, xem xét gia hạn thời hạn hiệu lực của quyết định, thời gian gia hạn không quá 02 năm kể từ ngày ban hành quyết định gia hạn.

    Trường hợp địa điểm đề nghị công nhận không đáp ứng yêu cầu kiểm tra hải quan thì có văn bản trả lời doanh nghiệp. [...]"

    Như vậy, Quyết định công nhận địa điểm kiểm tra đối với hàng hoá tại chân công trình hoặc cơ sở sản xuất, nhà máy của cơ quan Hải quan có giá trị hiệu lực trong thời hạn 02 năm kể từ ngày ban hành. Hết thời hạn này, nếu bên chị có văn bản đề nghị gia hạn thì Cục Hải quan kiểm tra, xem xét gia hạn thời hạn hiệu lực của quyết định, thời gian gia hạn không quá 02 năm kể từ ngày ban hành quyết định gia hạn.

    Về phí của việc công nhận địa điểm kiểm tra hải quan đối với hàng hoá tại chân công trình hoặc cơ sở sản xuất, nhà máy thì hiện tại không có quy định cụ thể về phí này. Để biết rõ hơn về phí công nhận địa điểm kiểm tra hải quan đối với hàng hóa trên thì anh/ chị vui lòng liên hệ trực tiếp với cơ quan Hải quan thực hiện thủ tục.

     
    Báo quản trị |