Hồ sơ thừa kế đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #203308 25/07/2012

    greatxita_121_ramses_2

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hồ sơ thừa kế đất đai

    Thưa luật sư!

          Mồng 2 tết vừa rồi cha tôi mất. Bây giờ tôi làm hồ sơ thừa kế đất đai sang tên cho mẹ tôi nhưng trên văn phòng công chứng bảo phải có giấy chứng nhận của phường xác nhận ba tôi là con của ông bà nội. Ông bà nội tôi bị mất gốc không biết ở đâu nên họ không xác nhận. Vậy tôi phải làm thế nào? Chẳng lẽ không thay đổi tên chủ đất?

     
    5148 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #203936   27/07/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Bạn trình bày không rõ ràng về nguồn gốc đất nên chúng tôi không có căn cứ để tư vấn cho bạn. Nếu nguồn gốc đất là do cha mẹ bạn tạo dựng nên thì khi cha bạn chết không để lại di chúc, theo Luật phải chia thừa kế theo pháp luật cho những người đồng thừa kế theo quy định tại Điều 676 bộ luật dân sự 2005. Những người đồng thừa kế tiến hành thỏa thuận phân chia thừa kế tại Cơ quan công chứng theo quy định của pháp luật. Nếu nguồn gốc đất là do ông nội của bạn để lại và cha bạn được thừa kế thì phải chứng minh cha bạn được di chúc của ông nội bạn hoặc là người thừa kế duy nhất được hưởng di sản của ông nội bạn. Bạn có thể liên hệ với phòng tư pháp huyện/quận nơi cư trú để xin trích sao sổ hộ tịch của cha bạn để chứng minh các thông tin về quan hệ nhân thân cha bạn và ông nội bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869