HỒ SƠ NỘP SỞ KẾ HOẠCH ĐẦU TƯ THEO KHOẢN 5 ĐIỀU 84 LUẬT DOANH NGHIỆP

Chủ đề   RSS   
  • #344867 16/09/2014

    PhongLinh182

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỒ SƠ NỘP SỞ KẾ HOẠCH ĐẦU TƯ THEO KHOẢN 5 ĐIỀU 84 LUẬT DOANH NGHIỆP

    Mọi người cho em hỏi. Sếp em chuyển nhượng cổ phần cho một người ngoài công ty. Thời hạn 3 năm  đã hết (công ty Cỏ phần thành lập năm 2009). Bây giờ khi chuyển nhượng cổ phần công ty em có phải làm hồ sơ hay thông báo gì lên sở kế hoạch đầu tư nơi đăng ký kinh doanh hay chỉ vào sổ đăng ký cổ đông thôi ạ. Em có lên mạng đọc được 1 số thông tin nhưng không biết có chính xác không? Công ty em ở QUận 7, TP.HCM. 

    Bên cạnh đó, công ty em cũng muốn sửa đổi điều lệ doanh nghiệp (về một số nội dung so với điều lệ cũ là bỏ hoặc khác hoàn toàn) thì trình tự thủ tục như thế nào ạ?

    Mong các anh chị giúp em ạ. 

    Cập nhật bởi PhongLinh182 ngày 16/09/2014 03:11:22 CH
     
    13517 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345032   18/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào phonglinh182!

    Trường hợp của công ty bạn Luật sư tư vấn như sau: Theo khoản 5 Điều 84 Luật Doanh nghiệp thì: "thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    Sau thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập đều được bãi bỏ.". Như vậy, trường hợp của công ty bạn được tự do chuyển nhượng cổ phần. Khi chuyển nhượng cổ phần còn liên quan đến thay đổi thành viên công ty do vậy công ty bạn phải làm thủ tục thay đổi đăng ký doanh nghiệp theo quy định tại Điều 41 Nghị định 43/2010 về đăng ký kinh doanh. Tương tự đối với trương hợp công ty bạn muốn sửa đổi điều lệ công ty cũng như vậy.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #345224   18/09/2014

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


    Chào bạn,

     

    Theo quy định tại khoản 5 Điều 85 Luật Doanh nghiệp: “Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của đại hội đồng cổ đông.

    Công ty bạn thành lập năm 2009,  thì các cổ đông có thể tự do chuyển nhượng cổ phần của mình cho bất cứ ai mà không phải tiến hành làm thủ tục thay đổi cổ đông sáng lập, chỉ cần làm thủ tục chuyển nhượng theo quy định của công ty và ghi vào sổ cổ đông

    Thân

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    legalppfvn (20/11/2014)
  • #345715   21/09/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    - Việc đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty CP trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp chỉ thực hiện trong thời hạn 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Sau thời hạn trên, Phòng Đăng ký kinh doanh không thực hiện việc đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty CP trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Việc thay đổi các thông tin về cổ đông của công ty được thể hiện tại Sổ đăng ký cổ đông của công ty. (Trích Thông tu 01/2013/TT-BKH&ĐT)

    - Vì vậy các cổ đông tiến hành ký hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và thay đổi nội dung trong sổ cổ đông. Lưu ý: bạn phải tiến hành kê khai thuế từ việc chuyển nhượng cổ phần cho bên chuyện nhượng.

    - Việc sửa đổi điều lệ phải được đại hội đồng cổ đông đồng ý, nội dung sửa đổi phải phù hợp với luật doanh nghiệp.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #346187   23/09/2014

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 1975
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 175 lần


    PhongLinh182 viết:

    Mọi người cho em hỏi. Sếp em chuyển nhượng cổ phần cho một người ngoài công ty. Thời hạn 3 năm  đã hết (công ty Cỏ phần thành lập năm 2009). Bây giờ khi chuyển nhượng cổ phần công ty em có phải làm hồ sơ hay thông báo gì lên sở kế hoạch đầu tư nơi đăng ký kinh doanh hay chỉ vào sổ đăng ký cổ đông thôi ạ. Em có lên mạng đọc được 1 số thông tin nhưng không biết có chính xác không? Công ty em ở QUận 7, TP.HCM. 

    Bên cạnh đó, công ty em cũng muốn sửa đổi điều lệ doanh nghiệp (về một số nội dung so với điều lệ cũ là bỏ hoặc khác hoàn toàn) thì trình tự thủ tục như thế nào ạ?

    Mong các anh chị giúp em ạ. 

    Chào bạn.

    - Theo khoản 3, điều 20 thông tư 01/2013/TT-BKHĐT thì: " Việc đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty CP trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp chỉ thực hiện trong thời hạn 03 năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Sau thời hạn trên, Phòng Đăng ký kinh doanh không thực hiện việc đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập công ty CP trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Việc thay đổi các thông tin về cổ đông của công ty được thể hiện tại Sổ đăng ký cổ đông của công ty."

    Như vậy, công ty bạn đã thành lập hơn 03 năm nên khi thay đổi cổ đông sáng lập thì không phải thực hiện thủ tục tại Sở kế hoạch và đầu tư tp HCM.

    - Công ty muốn sửa đổi điều lệ thì bạn phải căn cứ vào Dự thảo điều lệ của công ty để xem quy định về việc sửa đổi điều lệ như thế nào, nếu điều lệ của công ty không có quy định thì theo điểm a, khoản 2 điều 104 Luật doanh nghiệp 2005 việc sửa đổi, bổ sung điều lệ công ty được thông qua bằng hình thức biểu quyết tại cuộc họp Đại hội đồng cổ đông.

    Nguyễn Bá Hưng - Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 - Email: Hunggialuat@gmail.com

    CÔNG TY TNHH LUẬT HƯNG GIA

    311-M21 Đường số 7, P.An Phú, Quận 2, HCM

    CN: 349 Bùi Trọng Nghĩa, Kp3, Trảng Dài, Biên Hoà, Đồng Nai.

     
    Báo quản trị |  
  • #346728   25/09/2014

    luatsuthanhnam
    luatsuthanhnam

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin chào,

    Mình từng làm trong Sở KH& ĐT nên thực tế áp dụng tại Sở thì Cty CP trong nước sau 3 năm thì không cần làm thủ tục với Sở Kế hoạch nữa, bạn tự cập nhật trên Sổ Đăng ký Cổ Đông. Điều lệ thì chỉnh sửa theo quy định về việc chỉnh sửa điều lệ tại điều lệ hiện có.

    Nhà đầu mới nếu là người nước ngoài thì sẽ khác một ít bạn nhé.

    Cheers

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"