Hồ sơ đăng ký đổi trụ sở đăng ký kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #364827 25/12/2014

    Badwarhorse

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Hồ sơ đăng ký đổi trụ sở đăng ký kinh doanh

    Thưa các luật sư, công ty em hiện nay đang có nhu cầu đổi địa chỉ đăng ký kinh doanh.

    Theo như hướng dẫn em theo khảo từ các trang web của các sở kế hoạch và đầu tư cũng như từ nghị định 43/2010/NĐ-CP, hồ sơ thay đổi địa chỉ đăng ký kinh doanh bao gồm:

     - Thông báo về việc thay đổi

     - Quyết định về việc thay đổi của hội đồng thành viên (cty em là cty tnhh 2 thành viên)

     - Bản sao biên bản họp hội đồng thành viên về việc thay đổi.

    Ngoài ra, theo hướng dẫn trang web các sở cũng như thông tư 01/2013/TT-BKHĐT thì trước khi thông báo với sở kế hoạch đầu tư còn phải đăng ký đổi địa điểm với cơ quan thuế (không cần cả bản sao điều lệ đã thay đổi vì công ty em chuyển trong địa bàn thành phố, chỉ khác quận). Công ty em cũng đã thực hiện việc này. Tuy nhiên, em có một số vướng mắc sau đây:

     - Trong hồ sơ nộp cho sở kế hoạch đầu tư như vậy có cần thông báo về việc đổi địa điểm với cơ quan thuế nữa không? hoặc nếu đã báo với cơ quan thuế thì có cần giấy tờ gì chứng mình đi kèm trong hồ sơ nữa không?

     - Công ty em được xác nhận là nộp chậm thuế quý 1/2014, vậy điều này có ảnh hưởng gì đến việc chuyển địa chỉ đăng ký kinh doanh hay không?

     

    Em xin cám ơn các luật sư rất nhiều!

     
    4194 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365277   29/12/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Mặc dù trong thành phần hồ sơ theo quy định của PL  bao gồm những giấy tờ bạn nêu ở trên, nhưng trên thực tế khi nộp hồ sơ thay đổi địa chỉ trụ sở tại sở KH-ĐT, công ty bạn phải bổ sung thêm 2 giấy tờ đó là: thông báo thay đổi thông tin dăng ký thế và giấy chứng nhận ĐKKD (bản sao). Khi lấy kết quả, công ty nang theo giấy CNĐKKD bản chính (để đổi giấy ĐK mới)

    Việc công ty bạn chậm nộp khai báo thuế quý I/2014, không ảnh hưởng gì đến việc thay đổi địa chỉ kinh doanh của công ty bạn!

    Để được biết thêm c cụ thể, vui lòng liên hệ tới chúng tôi để được tư vấn trực tiếp

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Badwarhorse (12/01/2015)
  • #365323   29/12/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn, 
     
    Tại Khoản 1 Điều 35 Nghị định 43/2010/NĐ-CP quy định: "Trước khi đăng ký thay đổi địa chỉ trụ sở chính, doanh nghiệp phải thực hiện các thủ tục với cơ quan thuế liên quan đến việc chuyển địa điểm theo quy định của pháp luật về thuế".
     
    Hồ sơ thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh đối với Công ty TNHH 2 thành viên bao gồm các giấy tờ sau:
     
    Thông báo thay đổi địa chỉ trụ sở chính;
     
    Quyết định về việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính của Hội đồng thành viên;
     
    Bản sao biên bản họp về việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính của Hội đồng thành viên;
     
    Bản gốc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;
     
    Thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế.
     
    Như vậy, trước khi thực hiện thủ tục thông báo thay đổi địa chỉ trụ sở chính, công ty bạn phải thực hiện thủ tục liên quan với cơ quan thuế theo quy định nêu trên và trong hồ sơ nộp cho Sở kế hoạch đầu tư công ty bạn không cần phải nộp giấy tờ chứng minh về việc đã thực hiện thông báo cho cơ quan thuế vì trong hồ sơ đã có "Thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế", trong thông báo thể hiên những thông tin đăng ký thuế bị thay đổi.
    Theo quy định của pháp luật hiện hành, việc công ty bạn chậm thuế quý 1/2014 không ảnh hưởng đến việc thay đổi địa chỉ kinh doanh.
     
    Trân trọng.
     
    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    Badwarhorse (12/01/2015)
  • #365597   30/12/2014

    luatthudoHN
    luatthudoHN

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2014
    Tổng số bài viết (67)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 12 lần


    Chuyển trụ sở sang quận mới

    Chào Bạn! Quan trọng nhất khi thay đổi trụ sở sang quận khác là công ty Bạn phải tiến hành quyết toán thuế, có xác nhận không nợ thuế. Như bạn trình bày thì cty bạn chưa quyết toán thuế, cty bạn phải nộp phạt chậm nộp tờ khai quý 1 năm 2014 và các khoản nợ khác, sau đó mới tiến hành các bước tiếp theo được. Chúc bạn may mắn! Công ty Luật Thủ đô ĐT:04.66.700.505- 098.45.23.678

    Công ty Luật Thủ đô, Tầng 3, số 162 phố Chùa Láng, Đống Đa, Hà Nội

    Hotline: 04.66.700.505

    Chuyên viên tư vấn trực tuyến: Việt Anh - 0979.155.796; Hà Giang - 0984.185.731

    Email: luatthudohn@gmail.com Website: luatthudo.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #367355   12/01/2015

    Badwarhorse
    Badwarhorse

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn các luật sư đã giúp đỡ. Em đã thay đổi được mà không gặp vướng mắc gì.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn