DanLuat 2015

hộ kinh doanh lúa gạo

Chủ đề   RSS   
  • #363521 18/12/2014

    lamlecao

    Chồi

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2013
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 1046
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 0 lần


    hộ kinh doanh lúa gạo

     Kinh thưa  luật sư ! Theo qui định của nghị định 43/2010 thì hộ sản xuất nông lâm , ngư , diêm nghiệp có thu nhập thấp thì không cần giấy phép kinh doanh . Vậy gia đình tôi kinh doanh lúa , gạo có qui mô vốn khoảng 500 triệu có cần phải xin giấy phép kinh doanh không ? khi vay vốn cán bộ ngân hàng giải thích quy định tại nghị định 43 như ở trên chỉ áp dụng cho hộ trục tiếp sản xuất chứ không áp dụng cho hộ kinh doanh . Vậy cán bộ ngân hàng trả lời đúng hay sai. 

     
    5848 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363559   19/12/2014

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 294 lần


    lamlecao viết:

     Kinh thưa  luật sư ! Theo qui định của nghị định 43/2010 thì hộ sản xuất nông lâm , ngư , diêm nghiệp có thu nhập thấp thì không cần giấy phép kinh doanh . Vậy gia đình tôi kinh doanh lúa , gạo có qui mô vốn khoảng 500 triệu có cần phải xin giấy phép kinh doanh không ? khi vay vốn cán bộ ngân hàng giải thích quy định tại nghị định 43 như ở trên chỉ áp dụng cho hộ trục tiếp sản xuất chứ không áp dụng cho hộ kinh doanh . Vậy cán bộ ngân hàng trả lời đúng hay sai. 

     
     Hộ Kinh Doanh Cá Thể Là Gì?

                Theo quy định tại Điều 52 Nghị định 43/2010 ngày 15/4/2010 về đăng ký doanh nghiệp thì để đăng ký hộ kinh doanh: cá nhân, nhóm cá nhân hoặc người đại diện Hộ gia đình gửi Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan Đăng ký kinh doanh cấp Quận/ Huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh.

    1. Hộ kinh doanh cá thể chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

    2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký kinh doanh, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương. Mức thu nhập thấp được quy định không được vượt quá mức khởi điểm chịu thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật về thuế.

    3. Hộ kinh doanh có sử dụng thường xuyên hơn mười lao động phải đăng ký kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp.

    4. Theo quy định tại Thông tư số 14/2010/TT-BTC ngày 04/06/2010 của Bộ Tài chính, và hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 8/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì từ ngày 1/1/2009 sẽ bãi bỏ thuế thu nhập doanh nghiệp áp dụng đối với hộ gia đình, cá nhân kinh doanh và chỉ thu thuế thu nhập cá nhân. Trường hợp trong một hộ gia đình có nhiều người cùng tham gia kinh doanh nhưng chỉ có một người đứng tên trong đăng ký kinh doanh thì người đứng tên trong đăng ký kinh doanh là đối tượng nộp thuế.

        

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguoitruongphu vì bài viết hữu ích
    lamlecao (16/05/2015)